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KWA JINA LA ALLAH MWINGI WA REHMA  

MWENYE KUREHEMU 
 

 

 

H akika sifa zote njema anastahiki Allah, tunamsifu na tunamuomba msamaha  na tunajikinga 
kwa Allah kutokana na shari za nafsi zetu na ubaya wa matendo yetu. Yeyote ambaye 
ameongozwa na Allah hakuna wa kumpoteza na aliyempoteza hakuna wa kumuongoza.  

Na ninashuhudia kwamba hapana muabudiwa wa haki isipokuwa Allah pekee hana mshirika 
na ninashuhudia kwamba hakika Muhammad ni mja wake na Mtume wake. 

Ama baada ya utangulizi: 

     Haya ni maswali muhimu kuhusu Itikadi nimeyajibu pamoja na kutaja dalili kutoka ndani ya Qur’an na 
hadithi ili atulizane msomaji katika usahihi wa jawabu; kwa sababu itikadi ya upekee wa Allah ndio msingi 
wa mafanikio ya mwanadamu duniani na akhera. 

   Na ninamuomba Allah awanufaishe waislamu kwa risala hii na ajaalie utakasifu wa nia kwa ajili ya Allah. 

 

 

Sheikh Muhammad Jamiil Zainuu 
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HAKI YA ALLAH JUU YA WAJA WAKE. 

  
SWALI LA KWANZA : Allah ametuumba kwa ajili ya kitu gani ? 

         JIBU: Ametuumba ili tumuabudu yeye wala tusimshirikishe na chochote. Na dalili juu 
ya hilo ni kauli yake Allah mtukufu ndani ya suratu Adhaariyaat: [ Na wala sikuwaumba 
majini nawanadamu isipokuwa waniabudu. ] Adhaariyaat 56. 

Na kauli ya Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Haki ya Allah iliyo juu ya waja wake ni 
wamuabudu yeye peke yake wala wasimshirikishe na chochote. ]  Bukhari na Muslim. 
 

SWALI LA PILI: Ni nini maana ya ibada?  

      JIBU: Ibada ni jina lenye kukusanya kila ambacho Allah anakipenda miongoni mwa 
maneno na vitendo, kama vile dua na swala na kuchinja na ibada nyinginezo. Amesema Al-
lah mtukufu [ Sema hakika swala zangu na kuchinja kwangu na uhai wangu na kifo changu 
ni kwa ajili ya Allah Mola Mlezi wa ulimwengu…]  Al-an’am 162.  

*Nusukiy: Ni kuchinja kwangu wanyama. 

Na amesema Mtume swallallaahu alaihi waallam; [ Hatojisogeza kwangu mja wangu kwa 
kufanya jambo nilipendalo zaidi kuliko lile nililomfaradhishia ] Hadithi Qudsiy ameipokea 
Bukhari. 

 

SWALI LA TATU: Namna gani tunamuabudu Allah? 

          JIBU: Kama alivyotuamrisha Allah na Mtume wake swallallaahu alaihi wasallam. 
Amesema Allah Mtukufu : [ Enyi mlioamini mtiini Allah na mtiini Mtume na wala msiharibu 
matendo yenu ] Muhammad 33. 

Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Yeyote atakayefanya kitendo chochote 
cha ibada ambacho hakina amri yetu, basi kitarejeshwa ] yaani si chenye kukubaliwa. 
Ameipokea Muslim. 

 

SWALI LA NNE: Je, tunamuabudu Allah kwa kumuogopa na kumtarajia? 

        JIBU: Ndiyo; tunamuabudu Allah katika hali hiyo. Amesema Allah Mtukufu akiwasifia 
waumini : [ wanamuomba Mola wao kwa kumuogopa na kumtarajia ]  Assajdah 16 

Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam ; [ Namuomba Allah pepo na najikinga 
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kwake kutokana na moto ].  Hadithi Sahihi imepokelewa na Abuu Daud. 

 

SWALI LA TANO: Nini maana ya Ihsani katika ibada? 

    JIBU: Ihsani ni kuchunga uwepo wa Allah Mtukufu unapokuwa ndani ya ibada. Amesema 
Allah Mtukufu . [ Allah ambaye anakuona wakati usimamapo kuswali na unapogeukageuka 
miongoni mwa wenye kusujudu ] Ashu’araa 218-219. 

Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Ihsani ni kumuabudu Allah kama vile 
unamuona; endapo humuoni basi hakika yeye anakuona.] Ameipokea Muslim. 

 

AINA ZA UPEKEE WA ALLAH NA FAIDA ZAKE: 
SWALI LA SITA: Kwanini Allah alituma Mitume?  

   JIBU: Allah aliwatuma Mitume kwa ajili ya kutoa wito katika kumuabudu yeye peke yake 
na kumpingia ushirikina. Amesema Allah Mtukufu; [ Na hakika tulipeleka mtume katika kila 
umma ili aseme muabuduni Allah tu na jiepusheni na wanaoabudiwa kinyume na yeye ] An-
nahl 36.  

* Twaghuti: ni shetani anayetoa wito wa kuelekea katika kumuabudu asiyekuwa Allah. Na 
amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Mitume wote ni ndugu ……...na dini yao ni 
moja ]  Bukhari na Muslim. 

 

SWALI LA SABA: Ni upi upekee wa Allah katika Ulezi? 

   JIBU: Ni upekee wake katika matendo yake kama vile kuumba na kusimamia viumbe na 
mengineyo. Amesema Allah Mtukufu; [ Sifa zote njema anastahiki Allah Mola mlezi wa ulim-
wengu]   

Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Wewe ndiye Mola Mlezi wa mbingu na 
Ardhi ] Bukhari na Muslim. 

 

SWALI LA NANE: Ni upi upekee wa Allah katika ibada? 

   JIBU: Ni kumpwekesha Allah katika ibada katika vile dua na kuchinja na kuweka nadhiri. 
Amesema Allah Mtukufu: [ Na muabudiwa wenu ni mmoja tu, hapana muabudiwa wa haki 
isipokuwa yeye mwingi wa rehma mwenye kurehemu]  Albaqarah 163. 

Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Liwe jambo la kwanza ambalo utawaita 
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watu katika hilo ni kushuhudia kwamba hapana muabudiwa wa haki isipokuwa Allah] na 
katika mapokezi ya Bukhari : [ ….. wampwekeshe Allah ]  

 

SWALI LA TISA: Ni upi upekee wa Majina ya Allah na Sifa zake? 

    JIBU:  Ni kuthibitisha ambacho Allah amejisifia yeye mwenyewe ndani ya kitabu chake , 
au ambacho amemsifia kwacho Mtume wake swallallaahu alaihi wasallam ndani ya hadithi 
sahihi, uthibitishaji wa maana ya hakika , bila ya kugeuza maana wala kuegemeza maana, 
wala kufananisha, wala kupinga. Kama vile sifa ya “Kuwa juu ya Arshi”  na ‘Kuteremka’ na 
‘Mkono’ na sifa nyinginezo ambazo zinaendana na ukamilifu wake.  

Amesema Allah Mtukufu: [ Hakuna chochote mfano wake, naye ni msikivu na mwenye kuo-
na ] Ashuuraa 11. Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Anateremka Allah 
kila usiku mpaka katika mbingu ya dunia] Ameipokea Muslim.  

*Anateremka uteremkaji ambao unaendana na utukufu wake, haufanani na 
uteremkaji wa yeyote miongoni mwa viumbe wake. 

 

SWALI LA KUMI: Yupo wapi Allah? 

     JIBU: Allah yupo juu ya Arshi, juu ya mbingu. Amesema Allah Mtukufu: [ Allah mwingi wa 
rehma yupo juu ya arshi amestawi ] Twaaha 5.  Yaani yupo juu. Kama ilivyokuja ndani ya Bu-
khari .  Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam : [ Hakika Allah aliandika kitabu… 
kitabu hicho kipo kwake juu ya arshi ] Bukhari na Muslim. 

 

SWALI LA KUMI NA MOJA: Je, Allah yupo pamoja na sisi? 

      JIBU: Allah yupo pamoja na sisi kwa kusikia kwake na kuona kwake na elimu yake. 
Amesema Allah Mtukufu: [ Allah akasema, msiogope hakika mimi nipo pamoja na ninyi ni-
nasikia na ninaona] Twaaha 46. 

Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Hakika ninyi mnamuomba Allah 
mwenye kusikia na yupo karibu, naye yupo pamoja nanyi ] Ameipokea Muslim 

*Yaani yupo pamoja nanyi kwa elimu yake.         
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SWALI LA KUMI NA MBILI: Ni ipi faida ya kumpwekesha Allah (Tauhidi)? 

    JIBU: Faida ya kumpwekesha Allah (Tauhidi) ni kupata amani akhera dhidi ya adhabu na 
kupata mwongozo duniani na kufutiwa madhambi. Amesema Allah Mtukufu: [ Wale ambao 
wameamini na wala hawakuchanganya imani yao na ushirikina hao ndio wenye amani nao 
ndio wenye kuongoka ] Al-an’am 86.  

Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Haki ya waja kwa Allah ni  kutoadhibi-
wa yule ambaye hakumshirikisha Allah na chochote] Bukhari na Muslim. 

 

MASHARTI YA KUKUBALIKA MATENDO: 

SWALI LA KUMI NA TATU: Ni yepi masharti ya kukubalika matendo? 

       JIBU: Masharti ya kukubalika matendo mbele ya Allah ni matatu:- 

1) Kumuamini Allah na kumpwekesha. Amesema Allah Mtukufu: [ Hakika wale walioamini 
na wakafanya matendo mema yatakuwa mabustani ya firdausi ndio mafikio yao ] Alkahf 
108. Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam : [ Sema nimemuamini Allah ki-
sha kuwa na msimamo ] Ameipokea Muslim. 

2) Kutakasa nia. Nako ni kutenda kwa ajili ya Allah bila ya kujionyesha wala kutaka kus-
ikika. Amesema Allah Mtukufu: [ wamuabudu Allah katika hali ya kumtakasia matendo] 
Al-bayyinah 5. 

3) Kuafikiana na yale ambayo amekuja nayo Mtume swallallaahu alaihi wasallam. Ames-
ema Allah Mtukufu: [ Na yale ambayo amekupeni Mtume yachukueni na yale ambayo 
amekukatazeni basi yaacheni ]  Al-hashr 7. Na amesema Mtume swallallaahu alaihi 
wasallam: [ Yeyote atakayefanya tendo lolote la kiibada ambalo halina amri yetu, basi 
litarejeshwa. ] yaani litakataliwa.  Ameipokea Muslim 

 

USHIRIKINA MKUBWA. 

SWALI LA KUMI NA NNE: Ni ipi dhambi kubwa zaidi mbele ya Allah? 

     JIBU: Dhambi kubwa zaidi mbele ya Allah ni kumshirikisha Allah. Na dalili ni kauli yake 
Allah: [ Ewe mwanangu usimshirikishe Allah, hakika ushirikina ni dhulma iliyokuwa kubwa 
zaidi ] Luqmaan13 . Na pindi alipoulizwa Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Ni dhambi 
ipi kubwa zaidi? Akasema : ‘Ni kumfanyia Allah mwenza hali ya kuwa Allah ndiye amekuum-
ba ] Bukhari na Muslim.           Mwenza ni mshirika. 
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SWALI LA KUMI NA TANO: Ni upi ushirikina mkubwa? 

   JIBU: Ushirikina mkubwa ni kuelekeza ibada kwa asiyekuwa Allah, kama vile kumuomba 
asiyekuwa Allah, na kuomba ulinzi kwa waliokufa au waliohai wasiokuwepo. Amesema Al-
lah Mtukufu: [ Na muabuduni Allah wala msimshirikishe na chochote] Annisaa 36. Na ames-
ema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Dhambi iliyokubwa zaidi ni Kumshirikisha Allah]  
Ameipokea Bukhari. 

 

SWALI LA KUMI NA SITA: Je, ushirikina upo katika umma huu? 

    JIBU: Ndiyo upo; na dalili ni kauli yake Allah Mtukufu : [ Na wengi wao hawatomwamini 
Allah  isipokuwa nao ni washirikina ] Yuusuf 106. Na amesema Mtume swallallaahu alaihi 
wasallam [ Hakitosimama Qiyama mpaka makabila katika umma wangu yaungane na 
washirikina na mpaka yaabudu masanamu ] Hadithi sahihi ameipokea Attirmidhiy . 

 

SWALI LA KUMI NA SABA: Ni ipi hukumu ya kuwaomba waliokufa au wasiokuwepo? 

     JIBU: Kuwaomba waliokufa au wasiokuwepo ni miongoni mwa ushirikina mkubwa. 
Amesema Allah Mtukufu: [ Wala usimuombe kinyume na Allah yeyote ambaye hawezi ku-
kunufaisha wala kukudhuru, endapo utafanya hivyo basi hakika wewe utakuwa miongoni 
mwa madhalimu]  yaani washirikina. Yuunus 106.  

Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam [ Yeyote atakayekufa hali ya kuwa ana-
muomba mwenza kinyume na Allah pekee basi ataingia motoni ] Ameipokea Bukhari. 

 

SWALI LA  KUMI NA NANE: Je, dua ni ibada? 

  JIBU: Ndiyo; Dua ni ibada. Amesema Allah Mtukufu: [ Na amesema Mola wenu Mlezi 
niombeni mimi nitakujibuni, hakika wale ambao wanafanya kiburi katika ibada yangu wa-
taingia ndani ya moto wa Jahannam kwa udhalili ] Ghaafir 60. Na amesema Mtume swal-
lallaahu alaihi wasallam: [ Dua ndio ibada ] ameipokea Ahmad na amesema Attirmidhiy 
hadithi Hasan na Sahihi. 

 

SWALI LA KUMI NA TISA: Je, waliokufa wanasikia maombi? 

 JIBU: Hawasikii; amesema Allah Mtukufu: [ Hakika wewe huwezi kuwasikilizisha waliokufa ]
Annaml 80. [ Na hakika wewe huwezi kuwasikilizisha waliomo makaburini ] Faatir 22.   
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AINA ZA USHIRIKINA MKUBWA: 

SWALI LA ISHIRINI: Je, tuombe kuokolewa na waliokufa au wasiokuwepo? 

  JIBU: Tusiombe kuokolewa na waliokufa wala wasiokuwepo. Amesema Allah Mtukufu: 
[ Na wale ambao wanawaomba kinyume na Allah hawawezi kuumba chochote bali wao 
wameumbwa : Wamekufa hawako hai, na wala hawajui lini watafufuliwa] Annaml 20-21. 
Na amesema Allah mwenye nguvu na aliyetukuka: [ Pindi mnapomuomba mola wenu 
akuokoeni kisha anakujibuni ] Al-anfaal 9. 

Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam : [ Ewe uliye hai na msimamizi, kwa 
rehma zako naomba uniokoe] Hadithi Hassan ameipokea Attirmidhiy. 

 

SWALI LA ISHIRINI NA MOJA: Je, inafaa kuomba msaada kwa asiyekuwa Allah? 

  JIBU: Haifai, na dalili ni kauli yake Allah Mtukufu: [ Wewe tu ndiye tunakuabudu na wewe 
tu ndiye tunakuomba msaada ] Alfaatiha 5; na kauli yake Mtume swallallaahu alaihi 
wasallam: [ Pindi unapoomba basi muombe Allah, na pindi unapoomba msaada basi 
muombe msaada Allah ] Hadithi Hassan na Sahihi ameipokea Attirmidhiy. 

 

SWALI LA ISHIRINI NA MBILI: Je, tuombe msaada kwa waliohai? 

  JIBU: Ndiyo, katika jambo ambalo wanaliweza. Amesema Allah Mtukufu: [ Na saidianeni 
katika wema na uchamungu ] Almaaidah 2. 

   Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Na Allah yupo katika kumsaidia mja 
pindi mja atakapokuwa katika kumsaidia ndugu yake] Ameipokea Muslim. 

 

SWALI LA ISHIRINI NA TATU: Je, inafaa kuweka nadhiri kwa ajili ya asiyekuwa Allah? 

   JIBU: Haifai kuweka nadhiri isipokuwa kwa ajili ya Allah pekee, kwa kuli yake Allah 
Mtukufu: [ Ewe Mola wangu mlezi hakika mimi nimeweka nadhiri kwa ajili yako mtoto aliye 
tumboni kwangu akutumikie wewe ] Aal Imraan 35.  

   Na kauli yake Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Yeyote aliyeweka nadhiri ya kumtii 
Allah basi amtii, na yeyote aliyeweka nadhiri ya kumuasi Allah, basi asimuasi ] Ameipokea 
bukhari. 
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SWALI LA ISHIRINI NA NNE: Je, inafaa kuchinja kwa ajili ya asiyekuwa Allah? 

JIBU: Haifai, na dalili ni kauli yake Allah Mtukufu [ Swali kwa ajili ya Mola wako mlezi na 
uchinje kwa ajili ya Mola wako Mlezi ] Alkauthar 2.  Na amesema Mtume swallallaahu alaihi 
wasallam: [ Amemlaani Allah yeyote mwenye kuchinja kwa ajili ya asiyekuwa Allah ] 
Ameipokea Muslim. 

 

SWALI LA ISHIRINI NA TANO:Je, tuzunguke makaburi kwa ajili ya kujisogeza kwayo? 

JIBU: Hatutajkiwi kuzunguka isipokuwa Alqaaba; amesema Allah Mtukufu : [ Na waizunguke 
nyumba kongwe ] Alhajj 29.  

  Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Yeyote atakayezunguka Alqaaba mara 
saba na akaswali rakaa mbili, malipo yake yanakuwa mfano wa kuacha huru mtumwa ] 
Hadithi sahihi ameipokea Ibnu Maajah. 

 

SWALI LA ISHIRINI NA SITA: Ni ipi hukumu ya uchawi? 

  JIBU: Uchawi ni ukafiri. Amesema Allah Mtukufu: [ Lakini mashetani ndio waliokufuru 
wanawafundisha watu uchawi ] Albaqarah 102. 

  Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Jiepusheni na madhambi saba yenye 
kuangamiza: Kumshirikisha Allah na Uchawi…..] Ameipokea Muslim. 

 

SWALI LA ISHIRINI NA SABA: Je, tunawaamini wapiga ramli na makuhani katika kuelezea 
elimu ya yaliyofichikana? 

   JIBU: Hatuwaamini, kwa kauli yake Allah Mtukufu : [ Sema hakuna yeyote mbinguni na 
ardhini mwenye kufahamu yaliyofichikana isipokuwa Allah ]  Hadithi sahihi ameipokea Ah-
mad. 

 

SWALI LA ISHIRINI NA NANE: Je, kuna kiumbe yeyote anafahamu yaliyofichikana? 

JIBU: Hakuna kiumbe yeyote mwenye kufahamu yaliyofichikana isipokuwa yule ambaye 
ameonyeshwa na Allah katika mitume. Amesema Allah Mtukufu: [ Allah ndiye mjuzi wa 
yaliyofichikana hamuonyeshi yeyote  katika elimu yake ya yaliyofichikana * Isipokuwa am-
baye Allah amemridhia miongoni mwa mitume ] Al-jinn 26-27 
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Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Hakuna yeyote mwenye kufahamu yali-
yofichikana isipokuwa Allah ] Hadithi Hasan,ameipokea Attwabaraaniy. 

 

SWALI LA ISHIRINI NA TISA:  Je, tuvae uzi na Kamba kwa ajili ya tiba? 

  JIBU: Hatuvai, kwa sababu ya kauli yake Allah Mtukufu: [ Na endapo utapatwa na madhara 
basi hakuna yeyote wa kuyaondoa isipokuwa yeye Allah ] Al-an’am 17. 

  Na kauli yake Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Hakika hiyo Kamba uliyoivaa hai-
kuzidishii isipokuwa madhara, ivue ! hakika lau ungekufa katika hali hiyo usingefaulu kam-
we ] Hadithi Sahihi ameipokea Haakim na ameisahihisha na amemuafiki Adhahabiy. 

 

SWALI LA THELATHINI: Je, tutundike shanga na kaure na mfano wake? 

   JIBU: Hatutakiwi kutundika kwa lengo la kuepukana na athari za kijicho. Kwa kauli yake 
Allah Mtukufu [ Na endapo  endapo Allah atakupatia madhara basi hakuna yeyote wa 
kuyaondoa isipokuwa yeye Allah ] Al-an’am 17. 

Na kauli ya Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Yeyote atakayetundika hirizi hakika ame-
fanya ushirikina ] Hadithi sahihi ameipokea Ahmad . 

* Tamima: ni Shanga au kaure hutundikwa kwa lengo la kuepukana na athari za kijicho. 

 

SWALI LA THELATHINI NA MOJA: Ni ipi hukumu ya kufanyia kazi kanuni zenye kupingana na 
Uislamu? 

  JIBU: Kufanyia kazi kanuni zenye kupingana na uislamu ni ukafiri pindi atakapozipitisha au 
akaamini ufaaji wake. Amesema Allah Mtukufu: [ Na yeyote ambaye hatohukumu kwa kile 
ambacho amekiteremsha Allah basi hao ndio makafiri ] Al-maaidah 44. 

   Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Na watawala wao hawatohukumu 
kwa kutumia kitabu cha Allah, na wakachagua baadhi ya aliyoyateremsha Allah, isipokuwa 
Allah atajaalia uadui baina yao ] Hadithi Hasan ameipokea Ibnu Maajah na wengineo. 
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SWALI LA THELATHINI NA MBILI: Namna gani tutalipinga swali la shetani ’nani kamuumba 
Allah ’ ?   

   JIBU: Pindi shetani atakapomshawishi mmojawenu kwa swali hili basi aombe ulinzi kwa 
Allah . Amesema Allah Mtukufu: [ Na endapo  utakupata uchochezi kutoka kwa shetani basi 
omba ulinzi kwa Allah; hakika yeye ni msikivu na mjuzi ] Fuswilat 36.  

   Na Mtume swallallaahu alaihi wasallam ametufundisha tuzuie vitimbi vya shetani na 
tuseme; ‘ Nimemuamini Allah na Mtume wake ‘ [ Sema yeye Allah ni mmoja * Allah ndiye 
mkusudiwa wa haja * Hakuzaa wala hakuzaliwa * Na wala hakuna yeyote  mfano wake ] 
Ikhlaas 1-4. Kisha ateme mate upande wa kushotoni kwake mara tatu, na aombe ulinzi kwa 
Allah dhidi ya shetani, kisha aache kufikiria swali hilo. Hakika mambo hayo yatamuondolea 
hali hiyo. Huu ni ufupisho wa hadithi sahihi zilizopokelewa ndani ya kitabu cha Bukhari na 
Muslim na Ahmad na Abuu Daud.  

 

SWALI LA THELATHINI NA TATU: Je, ushirikina mkubwa unasababisha kukaa milele motoni? 

 JIBU: Ushirikina mkubwa unasababisha kukaa milele motoni. Amesema Allah Mtukufu: 
[ Hakika yeyote atakayemshirikisha Allah , hakika Allah amemharamishia juu yake pepo na 
mafikio yake ni motoni, na washirikina hawana wa kuwanusuru ] Al-maaidah 72. 

Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Yeyote atakayekutana na Allah akiwa 
anamshirikisha ataingia motoni ] Ameipokea Muslim. 

 

SWALI LA THELATHINI NA NNE: Je, matendo mema yatamnufaisha mtu akiwa pamoja  na  
ushirikina? 

  JIBU: Matendo mema hayatomnufaisha mtu akiwa pamoja na ushirikina, kwa kauli yake 
Allah Mtukufu kuhusu mitume; [ Na lau kama mitume wangemshirikisha Allah 
yangeporomoka matendo mema waliyokuwa wakiyafanya ] Al-an’am 88.  

Na Amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Amesema Allah aliyetukuka na ali-
yejuu: Hakika mimi si muhitaji wa washirika kunako kunishirikisha nao, yeyote atakaye-
tenda kitendo akamshirikisha ndani yake mwingine pamoja nami, basi nitamuacha na 
mshirika wake ] Ameipokea Muslim. 
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USHIRIKINA MDOGO: 

SWALI LA THELATHINI NA TANO: Ni upi ushirikina mdogo? 

   JIBU: Ushirikina mdogo ni ria (kujionyesha katika ibada). Amesema Allah Mtukufu: 
[ Yeyote anayetarajia kukutana na Mola wake, basi atende matendo mema na wala asim-
shirikishe yeyote katika kumuabudu Mola wake ] Alkahf 110. 

Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Hakika jambo lenye kuhofisha zaidi 
ambalo nalihofia juu yenu ni ushirikina mdogo; ushirikina mdogo ni ria (kujionyesha katika 
ibada) ] Hadithi sahihi ameipokea Ahmad. 

     Na miongoni mwa ushirikina mdogo ni kauli ya mtu : [ lau kama si Allah na fulani… au 
akipenda Allah na ukipenda wewe.. ] Na akasema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: 
[ Msiseme: ‘Akipenda Allah na akipenda fulani’ lakini semeni; ‘Akipenda Allah kisha akipen-
da fulani’ ] Hadithi sahihi ameipokea Abuu Daud. 

 

SWALI LA THELATHINI NA SITA: Je, inafaa kuapa kwa kutumia jina la asiyekuwa Allah? 

  JIBU: Haifai kuapa kwa kutumia jina la asiyekuwa Allah. Amesema Allah Mtukufu: [ Sema 
ndivyo ilivyo naapa kwa jina la Mola wangu hakika mtafufuliwa ] Attaghaabun 7. 

  Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Yeyote atakayeapa kwa kutumia jina 
la asiyekuwa Allah, hakika amefanya ushirikina ] Hadithi sahihi ameipokea Ahmad. Na 
amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Yeyote atayekuwa anaapa basi aape kwa 
kutumia jina la Allah au anyamaze ] Bukhari na Muslim. 

 

KUPITISHA MAOMBI NA KUTAFUTA UOMBEZI: 

  SWALI LA THELATHINI NA SABA: Tunapitisha maombi yetu kwa Allah kwa kutumia 

 kitu gani? 

 JIBU: Upitishaji wa maombi kwenda kwa Allah ufaao na utakiwao ni kwa kutumia majina 
ya Allah na sifa zake na matendo mema. Amesema Allah Mtukufu: [ Na Allah anayo majina 
mazuri basi muombeni kwa kupitia majina hayo ] Al-a’raaf 180.  

     Na amesema Allah Mtukufu: [ Enyi mlioamini mcheni Allah na tafuteni kwake wasila ] Al-
maaidah 35. Yaani, Jisogezeni kwake yeye kwa kumtii na kufanya matendo yenye 
kumridhisha. Ameyataja maelezo haya Ibnu Kathiir akinukuu kutoka kwa Qataadah. 
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Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Ninakuomba kwa kutumia kila jina am-
balo ni lako ] Hadithi sahihi imepokelewa na Ahmad.  

Na kauli yake Mtume swallallaahu alaihi wasallam kwa swahaba ambaye alimuomba kuwa 
pamoja naye peponi: [ Nisaidie juu ya nafsi yako kwa kukithirisha kusujudu ] Yaani swala; 
nayo ni miongoni mwa matendo mema . Ameipokea Muslim. 

Na inafaa kupitishia maombi yetu katika mapenzi yetu ya kumpenda Allah na Mtume wake 
swallallaahu alaihi wasallam na kuwapenda mawalii wa Allah. Kama vile katika kisa cha wa-
tu wa pangoni ambao walipitishia maombi yao katika matendo yao mema, Allah akawaon-
dolea tatizo lao.  

UPITISHAJI WA MAOMBI UNAOKATAZWA: 

    Nao ni kuwaomba waliokufa na kuomba haja mbalimbali kutoka kwao, kama vile hali 
halisi ilivyo leo hii; nao ni ushirikina mkubwa kwa kauli yake Allah Mtukufu: [ Wala 
usimuombe kinyume na Allah yeyote ambaye hawezi kukunufaisha wala kukudhuru, ikiwa 
utafanya hivyo basi hakika wewe utakuwa miongoni mwa washirikina ]  Yunus 106 

  Ama kupitishia maombi katika cheo cha Mtume swallallaahu alaihi wasallam; mfano kauli 
yako ; “Ewe Allah kupitia cheo cha Mtume naomba uniponyeshe” , hakika huo ni uzushi, 
kwa sababu maswahaba hawakufanya hivyo. Na sababu nyingine ni kwamba Umar Allah 
amridhie alipitishia maombi yake kwa Abbaas Allah amridhie alipokuwa hai  na wala 
hakupitishia maombi yake kwa Mtume swallallaahu alaihi wasallam baada ya kifo chake. 
Na hakika upitishaji huu wa maombi unaweza kupelekea katika ushirikina; inakuwa hivyo 
pindi atakapoamini kwamba hakika Allah anahitaji uwakilishi wa mwanadamu kama vile 
kiongozi au mtawala , kwa sababu kamfananisha muumba na kiumbe. 

       Na ili kufahamu ziada ya ufafanuzi na dalili kuhusiana na maudhui hii itarejewa risala 
iitwayo { Kupitisha maombi na Hukumu zake na aina zake } ya sheikh Albaaniy.  

 

SWALI LA THELATHINI NA NANE: Je, Dua inahitaji uwakilishi wa mwanadamu yeyote? 

   JIBU: Dua haihitaji uwakilishi wa mwanadamu yeyote, kwa kauli yake Allah Mtukufu: [ Na 
pindi watakapokuuliza waja wangu kuhusu mimi waambuie hakika mimi nipo karibu ] Al-
baqarah 186. 

   Na kauli yake Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Hakika ninyi mnamuomba Allah 
mwenye kusikia na aliye karibu , naye yupo pamoja nanyi ] Yaani, yupo pamoja nanyi kwa 
elimu yake. 
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SWALI LA THELATHINI NA TISA: Je, inafaa kuhitaji kuombewa dua na aliye hai? 

  JIBU: Inafaa kuhitaji kuombewa dua na aliyehai si aliyekufa; amesema Allah Mtukufu 
akimsemesha Mtume swallallaahu alaihi wasallam wakati akiwa hai: [ Na omba msamaha 
wa madhambi yako na madhambi ya waumini wa kiume na waumini wa kike ] Muhammad 
19. 

Na ndani ya hadithi sahihi ambayo ameipokea Attirmidhiy: [ Hakika mtu mmoja mwenye 
upofu wa macho alikwenda kwa Mtume swalllallahu alaihi wasallam akasema; “ Ewe 
Mtume wa Allah niombee kwa Allah aniponyeshe” ]  

 

SWALI LA AROBAINI: Ni upi uwakilishi wa Mtume swallallaahu alaihi wasallam? 

  JIBU: Uwakilishi wa Mtume swallallaahu alaihi wasallam ni kufikisha ujumbe wa Allah. 
Amesema Allah Mtukufu: [ Ewe Mtume fikisha kile ambacho kimeteremshwa kwako ] Al-
maaidah 67.  

Na akasema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Ewe Allah shuhudia] akijibu kauli ya 
swahaba aliposema; “ Tunasuhudia hakika wewe umefikisha ujumbe” ] Ameipokea Muslim. 

 

SWALI LA AROBAINI NA MOJA: Kwa nani tutafute uombezi wa Mtume swallallaahu alaihi 
wasallam? 

  JIBU: Tunatafuta uombezi wa Mtume swallallaahu alaihi wasallam kwa Allah. Amesema 
Allah Mtukufu: [ Sema uombezi wote unamilikiwa na Allah ] Azzumar 44.  

Na mtume swallallaahu alaihi wasallam alimfundisha swahaba mmoja aseme : [ Ewe Allah 
nakuomba uombezi wa mtume kwangu mimi ] Hadithi Hasana na Sahihi ameipokea Attir-
midhiy. 

Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Hakika mimi nimeficha maombi yangu 
kwa ajili ya kuwaombea umma wangu siku ya Qiyama kwa yule ambaye atakufa katika um-
ma wangu akiwa hajamshirikisha Allah na chochote ] Ameipokea Muslim. 

 

SWALI LA AROBAINI NA MOJA: Je, tuhitajie uombezi kutoka kwa waliohai? 

  JIBU: Tunahitajia uombezi kutoka kwa waliohai katika mambo ya kidunia. Amesema Allah 
Mtukufu: [ Yeyote atakayefanya uombezi mzuri atapata fungu katika uombezi huo, na 
yeyote atakayefanya uombezi mbaya atapata fungu katika uombezi huo ] Annisaa 85 Yaani 
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atapata fungu kutokana na madhambi ya uombezi huo mbaya. 

Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Fanyeni uombezi mzuri mtalipwa tha-
wabu ] Hadithi sahihi ameipokea Abuu Daud. 

 

SWALI LA AROBAINI NA TATU: Je, tuzidishe katika kumsifu Mtume swallallaahu alaihi 
wasallam? 

JIBU: Hatutakiwi kuzidisha katika kumsifu Mtume swallallaahu alaihi wasallam. Amesema 
Allah Mtukufu: [ Sema hakika mimi ni mwanadamu mfano wenu, imefunuliwa kwangu 
kwamba muabudiwa wenu ni muabudiwa mmoja tu ] Al-kahf 110. 

Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Msizidishe katika kunisifu kama am-
bavyo walivyozidisha manasara kumsifu Isa mtoto wa Maryam; hakika mimi ni mja wa Al-
lah , basi semeni ‘mja wa Allah na mtume wake’ ] Ameipokea Bukhari. 

 

 

JIHADI NA MAPENZI KWA AJILI YA ALLAH NA KUHUKUMU: 

SWALI LA AROBAINI NA NNE: Ni ipi hukumu ya jihadi katika njia ya Allah? 

  JIBU: Jihadi ni wajibu kwa kutumia mali na nafsi na ulimi. Amesema Allah Mtukufu: 
[ Nendeni katika jihadi katika wepesi na uzito na fanyeni jihadi kwa mali zenu na nafsi zenu 
katika njia ya Allah ] Attaubah 4. 

Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Wafanyieni jihadi washirikina kwa mali 
zenu na nafsi zenu na ndimi zenu ] Hadithi sahihi ameipokea Abuu Daud. 

 

SWALI LA AROBAINI NA TANO: Ni yepi mapenzi kwa ajili ya Allah? 

 JIBU: Ni kupendana na kunusuriana kwa ajili ya Allah. Amesema Allah Mtukufu: [ Na wau-
mini wa kiume na waumini wa kike wanapendana wao kwa wao ] Attaubah 71. 

Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Muumini kwa muumini mwenzake ni 
mfano wa jengo moja ambalo limeshikana na kuungana ] Ameipokea Muslim. 
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SWALI LA AROBAINI NA SITA: Je, inafaa kuwapenda makafiri na kuwanusuru? 

  JIBU: Haifai kuwapenda makafiri na kuwanusuru. Amesema Allah Mtukufu: [ Na yeyote 
atakayewapenda makafiri basi naye ni miongoni mwao ] Al-maaidah 51. 

 Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Hakina watu wa ukoo fulani si vipenzi 
vyangu ] Hadithi sahihi ameipokea Ahmad. 

 

SWALI LA AROBAINI NA SABA: Ni nani walii? 

 JIBU: Walii ni muumini mchamungu. Amesema Allah Mtukufu: [ Zindukeni ! Hakika mawalii 
wa Allah hawatokuwa na hofu wala hawatohuzunika * Ni wale walioamini na wakawa 
wachamungu ]   

  Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Hakika kipenzi changu ni Allah na 
waumini wema ] Hadithi sahihi ameipokea Ahmad. 

 

SWALI LA AROBAINI NA NANE: Waislamu wanahukumu kwa kutumia nini? 

 JIBU: Waislamu wanahukumu kwa kutumia Qur’an na hadithi sahihi. Amesema Allah 
Mtukufu: [ Na hukumu baina yao kwa kutumia kile ambacho amekiteremsha Allah ] Al-
maaidah 49. 

 Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Mjuzi wa yaliyofichikana na yaliyowazi 
wewe ndiye unahukumu baina ya waja wako ] Ameipokea Muslim. 

 

KUFANYIA KAZI QUR’AN NA HADITHI. 

SWALI LA AROBAINI NA TISA: Kwa nini ameteremsha Allah Qur’an? 

   JIBU: Ameteremsha Allah Qur’an kwa ajili ya kuifanyia kazi. Amesema Allah Mtukufu : 
[ Fuateni yale ambayo mmeteremshiwa kutoka kwa Mola wenu ] Al-a’raaf 3. 

Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Isomeni Qur’an na ifanyieni kazi, wala 
msile kwa ajili yake ] Hadithi sahihi ameipokea Ahmad. 

 

SWALI LA KHAMSINI: Ni ipi hukumu ya kufanyia kazi hadithi sahihi? 

JIBU: Kufanyia kazi hadithi sahihi ni wajibu, kwa kauli yake Allah Mtukufu: [ Na ambayo 
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amekupeni mtume yachukueni na ambayo amekukatazeni yaacheni ] Al-hashri 7. 

Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Ni juu yenu kushikamana na sunna 
zangu na sunna za makhalifa wangu waongofu wenye kuongoza, shikamaneni nazo ] Hadithi 
sahihi ameipokea Ahmad. 

 

SWALI LA KHAMSINI NA MOJA: Je, tunatosheka na Qur’an kwa kutohitajia hadithi?  

   JIBU: Hatotosheki na Qur’an kwa kutohitajia hadithi, amesema Allah Mtukufu: [ Na tu-
mekuteremshia hadithi ili uwabainishie watu kile ambacho wameteremshiwa (Qur’an) ] An-
nahl 44. 

Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Tambueni ! Hakika mimi nimepewa 
Qur’an na nimepewa pamoja na Qur’an mfano wake ] Hadithi sahihi ameipokea Abuu Daud 
na wengineo. 

 

SWALI LA KHAMSINI NA MBILI: Je, tutangulize kauli ya mtu yeyote juu ya kauli ya Allah na 
Mtume wake swallallaahu alaihi wasallam? 

JIBU: Hatutakiwi kutanguliza kauli ya mtu yeyote juu ya kauli ya Allah na Mtume wake  
swallallaahu alaihi wasallam , kwa kauli yake Allah Mtukufu: [ Enyi mlioamini msitanguilze 
chochote mbele ya kauli ya Allah na Mtume wake ] Al-hujuraat 1    

Na amesema Mtume swallallahu alaihi wasallam: [ Hakuna kumtii kiumbe katika kumuasi 
muumba ] Hadithi sahihi ameipokea Attwabaraaniy. 

Na kauli ya Ibnu Abbaas Allah amridhie: [ Naogopea mtashushiwa juu yenu mawe kutoka 
mbinguni ! Mimi nasema : ‘amesema Mtume swallalllahu alaihi wasallam”; nanyi mnasema: 
‘Amesema Abuu Bakar na Umar ]  

 

SWALI LA KHAMSINI NA TATU: Nini tufanye pindi tutakapotofautiana? 

 JIBU: Tunarejea katika kitabu cha Allah na Sunna sahihi . Amesema Allah Mtukufu: 
[ Endapo mtatofautiana katika jambo lolote basi lirejesheni kwa Allah na Mtume wake iki-
wa ninyi mnamuamini Allah na siku ya mwisho, hilo ndilo jambo bora zaidi kwenu na mare-
jeo mazuri zaidi ] Annisaa 59. 

 Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Ni juu yenu kushikamana na sunna 
zangu na sunna za makhalifa wangu waongofu wenye kuongoza, shikamaneni nazo ] Hadithi 
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sahihi ameipokea Ahmad. 

 

SWALI LA KHAMSINI NA NNE: Namna gani tutampenda Allah na Mtume wake swallallahu 
alaihi wasallam?  

JIBU: Tutawapenda kwa kuwatii na kufuata amri zao. Amesema Allah Mtukufu: [ Sema ikiwa  
ninyi mnampenda Allah basi nifuateni mimi , atakupendeni Allah na atakusameheni 
madhambi yenu, na Allah ni msamehevu na mwenye huruma ] Aali Imraan 31. 

Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Hatokuwa mkamilifu wa Imani mmo-
jawenu mpaka niwe napendwa zaidi kwake kuliko mzazi wake na mtoto wake na watu 
wote ] Bukhari na Muslim.  

 

SWALI LA KHAMSINI NA TANO: Je, tuache kutenda mema na tubweteke katika makadirio ya 
Allah ?  

 JIBU: Hatutakiwi kuacha kutenda wema; kwa kauli ya Allah Mtukufu: [ Basi yeyote ataka-
yetoa sadaka na akamcha Allah * Na akaamini malipo mema * Basi tutamfanyia wepesi kati-
ka njia za kheri ] Allail 5-7 

Na kauli yake Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Tendeni wema kwani kila mmoja 
amewepesishiwa katika yale ambayo ameumbiwa ] Ameipokea Bukhari na Muslim.  

 

SUNNA NA BIDAA. 

SWALI LA KHAMSINI NA SITA: Je, katika dini kuna bidaa nzuri? 

  JIBU: Hakuna katika dini bidaa nzuri, na dalili ni kauli yake Allah Mtukufu: [ Leo hii nime-
kukamilishieni dini yenu na nimetimiza juu yenu neema zangu na nimeridhia uislamu kuwa 
dini yenu ] Al-maaidah 3. 

Na kauli yake Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Na kila bidaa ni upotevu , na kila 
upotevu ni motoni ] Hadithi sahihi ameipokea Ahmad na wengineo. 

 

SWALI LA KHAMSINI NA SABA:  Ni ipi bidaa katika dini? 

    JIBU: Bidaa katika dini ni kuzidisha ndani yake au kupunguza. Amesema Allah Mtukufu 
akiwakemea washirikina juu ya bidaa zao: [ Au washirikina wana washirika ambao wana-



 19 

IBNU UTHAIMIN ISLAMIC CENTRE HAZINA DODOMA 

wawekea sheria katika dini, sheria ambayo hajairuhusu Allah ] Ashuuraa 21.  

Na amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Yeyote atakayezusha ndani ya dini yetu 
hii jambo ambalo halipo, basi litarejeshwa ] Bukhari na Muslim.  Yaani halitakubaliwa. 

 

SWALI LA KHAMSINI NA NANE: Je, katika dini kuna mwenendo mzuri? 

JIBU: Ndiyo; ndani ya uislamu kuna mwenendo mzuri. Na amesema Mtume swallallaahu 
alaihi wasallam [ Yeyote atakayeanzisha mwenendo mzuri katika Uislamu, basi atapata 
malipo yake na malipo ya watakaoufanyia kazi baada yake pasina kupunguziwa chochote 
katika malipo yake ] Ameipokea Bukhari. 

 

SWALI LA KHAMSINI NA TISA: Lini watanusuriwa waislamu? 

  JIBU: Watanusuriwa waislamu pindi watakaporejea katika kufanyia kazi kitabu cha Mola 
wao na sunna za Mtume wao swallallaahu alaihi wasallam , na wakashikamana na kueneza 
Tauhidi na wakatahadharisha dhidi ya ushirikina kwa  aina zake tofautitofauti zinazodhihiri 
na wakaandaa nguvu wanayoiweza dhidi ya maadui wao.  

  Amesema Allah Mtukufu: [ Enyi mlioamini endapo mtamtii Allah atakunusuruni na ataithi-
bitisha miguu yenu ] Muhammad 7. 

Na akasema pia : [ Allah amewaahidi wale walioamini miongoni mwenu atawatawalisha 
katika ardhi kama alivyowatawalisha wale waliokuwa kabla yao na ataiimarisha dini yao 
ambayo ameiridhia kwao na atawabadilishia amani baada ya hofu yao, waniabudu mimi 
wasinishirikishe na chochote ] Annuur 55.  

 

DUA YENYE KUJIBIWA: 

Amesema Mtume swallallaahu alaihi wasallam: [ Hatopatwa mja na majonzi na huzuni 
akasema : “ Ewe Allah hakika mimi ni mja wako, na mtoto wa mja wako, na mtoto wa 
mjakazi wako, utosi wangu upo katika mikono yako, hukumu yako ni yenye kunipitia, 
makadirio yako juu yangu ni ya uadilifu, nakuomba kwa kila jina lako ambalo umejiita kwalo 
mwenyewe au umeliteremsha ndani ya kitabu chako au umemfundisha yeyote katika vi-
umbe wako, au umepwekeka nalo katika elimu yako ya ghaibu iliyopo kwako , nakuomba 
ujaalie Qur’an iwe chemchem ya moyo wangu , na nuru ya kifua changu na kifuniko cha 
huzuni yangu na yenye kuondosha majonzi yangu “ isipokuwa Allah atamuondoshea ma-
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jonzi yake na huzuni yake na atambadilishia faraja katika nafasi ya huzuni na majonzi ] 
Hadithi Sahihi imepokelewa na Ahmad.  

 

 (Faida ya) ITIKADI HII: 

M afikio ya muislamu katika utukufu au kuangamia yanategemea juu ya itikadi. 
Na hakika cha muhimu zaidi kilichomo ndani yake ni kumpwekesha Allah jam-
bo ambalo Allah ulimwengu kwa ajili yake, na ametuma mitume ili kulihakiki. 

Huyu Mtume wa Allah swallallaahu alaihi wasallam alibakia katika mji wa Makka miaka ku-
mi na tatu akitoa wito kuelekea katika kumpwekesha Allah katika kumuabudu na kumuom-
ba yeye peke yake kinyume na mwingine: [ Na hakika misikiti yote ni ya Allah, basi 
msimuombe yeyote pamoja na Allah ] Al-jinn. 

  Na miongoni mwa kumpwekesha Allah ni kuamini sifa za Allah ; na miongoni mwazo ni : 
Allah kuwa juu ya arshi yake; ili kuhakiki kauli yake Allah Mtukufu : [ Allah mwingi wa 
rehma yupo juu ya arshi amestawi ] Twaha 5; yaani yupo juu. 

  Na kwamba, Allah aliyetakasika yupo pamoja na waja wake kwa usikivu wake na kuona 
kwake na elimu yake: [ Akasema Allah; msiogope hakika mimi nipo pamoja nanyi , nasikia 
na naona ]  Twaaha 46. 

 

 

 

MWISHO: 

 

Risala hii imeandaliwa kwa lugha ya Kiswahili ili kuwepesisha ufundishaji wa somo la Itikadi 
katika semina maalumu ya wanafunzi waliomaliza darasa la saba , iliyoanza tarehe 
30/09/2023 mpaka 30/12/2023 ndani ya markaz Ibnu Uthaimin Hazina Dodoma. 

 

Tunapokea nasaha zako:  

0683 75 81 61  


