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M W E Z IM W E Z I    

W AW A    

  DHULDHUL--QA’ADA QA’ADA   

Jina litakuja : Ibnu Uthaimin Islamiyah 



 

   Sifa zote njema anastahiki Allah Mola Mlezi wa Ulimwengu. Na sala na salamu ziwe juu 
ya Mtume wetu Muhammad Swallallaahu alaihi wasallam, pamoja na watu wake na 
maswahaba wake wote. 

    Kwa kuwa tumo ndani ya mwezi wa Dhulqa’ada, pengine yafuatayo ni  mojawapo ya 
maswali ya msingi kuyapatia majibu ndani ya mwezi huu tulionao; 

 
                        (1) MWEZI WA DHUL-QA’ADA NI MWEZI GANI? 

                        (2) KUNA UBORA NA FADHILA  ZIPI NDANI YAKE? 

                        (3) MAMBO GANI YA KUZINGATIA NDANI YAKE? 

 

     Risala hii fupi imekusanywa na kutarajamiwa kuhusu mwezi huu wa Dhul-qa’ada ili 
iwe ni ufupisho wenye kukusanya majibu ya maswali hayo.  

     Bila shaka, sababu kubwa ya kuandaa risala hii ni kupanua wigo wa ufahamu wangu 
katika kuifuatilia misimu ya mwaka mzimu kulingana na mwongozo wa Qur’an na Sunna 
kupitia ufahamu wa wema waliotangulia. Nataraji nitapata washiriki wenzangu katika 
kuhitajia kufahamu yaliyomo katika misimu hii ya mwaka, hivyo basi nimeifanya risala hii 
iwafikie pia ndugu zangu katika imani watakaokuwa na mahitajio kama mimi. 

                      Risala hii fupi nimeigawa katika sehemu kuu tatu zifuatazo: 

 

                                                    Sehemu ya kwanza: 

                                    Utambulisho wa Mwezi wa Dhul-qa’ada. 

 

                                                        Sehemu ya pili:  

                                  Ubora na Fadhila za mwezi wa Dhul-qa’ada. 

 

                                                         Sehemu ya tatu:  

                            Mambo ya kuzingatia katika mwezi wa Dhul-qa’ada. 

 

 

    Tunamuomba Allah Mkarimu aturuzuku utakasifu wa nia zetu katika matendo yetu na 
ajaalie amali zetu ziwe sadaka zenye kuendelea malipo yake. Hakika yeye ndiye 
msimamizi wa hilo na muweza wa hilo.  

 

                                                  Mkusanyaji na mkalimani:  

                                     Ummati Abdallah , Abuu Muhammad. 

     



                                                       SEHEMU YA KWANZA:  

                                    UTAMBULISHO WA MWEZI WA DHUL-QA’ADA. 

 

    Mwezi wa Dhul-qa’ada ni mwezi wa kumi na moja katika kalenda ya Hijiria. Nao ni mwe-
zi ambao upo katikati ya mwezi wa Shawwaal (mwezi wa kumi)  na mwezi wa Dhulhijja 
( mwezi wa kumi na mbili).  

   Umeitwa kwa jina hilo (Dhul-qa’ada) kwa sababu waarabu walikuwa wakiuheshimu na 
kuutukuza mno kiasi ambacho walikuwa wakikaa na kutulizana katika makazi yao pasina 
kutoka kwenda katika mapambano ya kivita na walikuwa pia wakiufanya ni mwezi wa 
maandalizi kwa ajili ya ibada ya  Hajji.  

 

                                                           SEHEMU  YA   PILI:  

                                  UBORA NA FADHILA ZA MWEZI WA DHUL-QA’ADA. 

                            (1) DHUL- QA’ADA NI MWEZI  KATIKA M I EZI M I TUKUFU. 

   Mwezi wa Dhul-qa’ada ni miongoni mwa miezi mitukufu minne, mitatu yenye kufuatana 
ambayo ni Dhulqa’ada, Dhulhijja na Muharram; na mmoja uliojitenga peke yake ambao ni 
Rajab. Kama alivyosema Allah Mtukufu ; (( Hakika idadi ya miezi mbele ya ALLAH ni miezi 
kumi na mbili iliyopo kwenye makadirio ya Allah kuanzia siku alipoumba mbingu na 
ardhi; miongoni mwa hiyo kuna miezi minne mitukufu…)) Attauba 36 

    Kama ilivyo pia katika hadithi ya Mtume swallallaahu alaihi wasallam aliposema: 
(( ..Mwaka mmoja una miezi kumi na mbili; miongoni mwa hiyo kuna miezi minne mi-
tukufu, mitatu yenye kufuatana ambayo ni Dhul-qa’ada na Dhul-hijja na Muharram, na Ra-
jab mwezi wa Mudhari uliopo baina ya Jumaadah na Shaabaan.)) Bukhari na Muslim. 

Miezi hii minne mitukufu, ukiwemo mwezi huu wa Dhul-qa’ada ni miezi yenye upekee 
mkubwa mbele ya ALLAH na ina nafasi kubwa mno kwa muislamu. 

 

                                   (2) DHUL- QA’ADA NI MWEZI KATIKA MIEZI YA HIJA. 

    Amesema ALLAH Mtukufu : (( Ibada ya Hija ina miezi maalumu…)) Albaqarah 198; 
Amesema Ibnu Umar ALLAH amridhie ; (( Miezi (maalumu) ya Ibada ya Hija ni Shawwaal, 
na Dhul-qa’ada na Siku kumi za mwanzo za mwezi wa Dhul- hijja )) Taaliq ya Bukhari 
2/141. 

                    (3) INAPENDELEWA KUFANYA IBADA YA UMRA KATIKA MWEZI 

 WA DHUL-QA’ADA. 

     Hakika Mtume swallallaahu alaihi wasallam alifanya ibada ya umra mara nne na zote 
zilikuwa ndani ya mwezi wa Dhul-qa’ada; na wala hakufanya ibada ya umra ndani ya miezi 
mingine zaidi ya mwezi wa Dhul-qa’ada baada ya kuhama kwake kutoka Maka kwenda 
Madina. Umra ya kwanza ni Umra ya Hudaibiyah aliyoifanya mwaka wa sita katika mwezi 
wa Dhul-qa’ada, ya pili ni Umra ya Qadhaa aliifanya mwaka wa saba ndani ya mwezi wa 
Dhul-qa’ada, ya tatu ni Umra ya Ji’raana aliyoifanya mwaka wa nane ndani ya mwezi wa 
Dhul-qa’ada, ya nne ni Umra yake pamoja na ibada ya Haji mwaka wa kumi ndani ya mwe-
zi wa Dhulqa’ada  pia. 



   Kwa sababu hiyo wanazuoni wakasema kuwa, kufanya ibada ya umra ndani ya mwezi 
wa Dhul-qa’ada ni bora zaidi kuliko kuifanya katika miezi mingine yote isipokuwa mwezi 
wa Ramadhani. Japokuwa kuna baadhi ya wema waliotangulia kama vile Ibnu Umar na 
Aisha Allah awaridhie, wanaona kuwa kufanya ibada ya Umra ndani ya mwezi wa Dhul-
qa’ada ni bora zaidi kuliko kuifanya katika miezi mingine hata Ramadhani.  

 

 

                                                         SEHEMU YA TATU:  

                            MAMBO YA KUZINGATIA KATIKA MWEZI WA DHUL-QA’ADA. 

 

                                  (a) KUZIDISHA KUFANYA MAMBO MEMA. 

    Kwa kuzingatia kuwa mwezi wa Dhul-qa’ada ni miongoni mwa miezi mitukufu, tunataki-
wa kuongeza kutenda wema katika yale ya faradhi juu yetu na hata yale ya sunna. Ndani 
ya miezi mitukufu (ukiwemo mwezi wa Dhulqa’ada) kuna ziada na ongezeko la malipo ya 
wema atakaoufanya muislamu, tofauti na wema atakaoufanya ndani ya miezi mingine 
isiyokuwa mitukufu. Hivyo basi, ni jukumu la kila muislamu kuitukuza miezi hii kwa 
kuongeza jitihada yake katika ibada zake.  

 

           (b) KUEPUKANA NA DHULMA ZA AINA ZOTE IKIWEMO USHIRIKINA  

NA MAASI MENGINE. 

     Katika kuutukuza mwezi huu mtukufu wa Dhul-qa’ada tumekatazwa na sheria tusiz-
idhulumu nafsi zetu ndani yake kwa kufanya ushirikina na madhambi mengineyo. Ja-
pokuwa dhulma haifai katika wakati na miezi mingine iliyobaki isiyokuwa mitukufu, lakini 
kuhusishwa katazo la dhulma ndani ya miezi hii mitukufu ni alama ya ongezeko la ubaya 
wa dhulma hiyo pindi itakapofanywa ndani ya mwezi wa Dhul-qa’ada na miezi mingine 
mitukufu. Hivyo basi, adhabu za dhulma hiyo huongezwa ukali wake endapo atatokea 
mtu katika sisi akawa jasiri wa kuvunja mipaka ya Allah ndani ya miezi aliyoitukuza 
mwenyewe ndani ya Qur’an na akakataza ndani yake dhulma. Kama alivyosema Allah 
Mtukufu ; (( Miongoni mwa hiyo miezi 12 ,  ipo miezi minne mitukufu, basi msizidhulumu 
nafsi zenu ndani yake )) Suurat Attauba 36.   

 

                                  (c) KUFANYA MAANDALIZI YA IBADA YA HAJI. 

    Mwezi wa Dhul-qa’ada ni miongoni mwa miezi ya Ibada ya Haji. Hivyo wale wenye ki-
wango cha mali chenye kutosheleza safari yao ya kwenda Makka na kurudi pamoja na 
akiba ya matumizi ya familia  zao, wajiandae kwa ajili ya safari hiyo. Na mojawapo ya 
maandalizi ya msingi yatakiwayo kwa watu hao ni kujitahidi kuisoma ibada ya Haji kwa 
kuhudhuria vikao vya kielimu vyenye kufundisha ibada hiyo sambamba na kuuliza 
maswali kwa wajuzi wa ibada hiyo.     

 

                                                                       MWISHO 
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