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ASILI YA BIASHARA YA MALIPO YA KIDOGOKIDOGO NI HALALI

25Dulga’da 1444H

14/06/2023M

“« Mfano kuna mtu alikuwa anahitaji bajaji lakini hana pesa ya kutosha
kununua bajaji akaenda kwenye kampuni zinazouza bajaji na wanatoa
kwa mkopo pia. Miongoni mwa vigezo lazima awe na pesa ya kianzio
ambayo waliweka ni milioni 1 au milioni 2, ukishatoa hiyo wanakupa ba-
jaji ukafanye kazi lakini utalipa kidogokidogo kwa muda wa mwaka
mmoja au wewe utakavyosema waweza waaambia nitalipa kwa mwaka
au mwaka na nusu au isizidi miaka miwili. Lakini jumla ya pesa utakayo-
lipa kwa huo muda uliouchagua mwenyewe inakuwa ni kiasi cha shilingi
milioni 11 na laki moja. Je muamala kama huu umekaaje? Baarakallaahu

ﬁyk »

Hilo ni swali la ndugu yetu ambaye amesoma makala zetu tulizozituma
katika grupu letu la MARKAZ IBNU UTHAIMIN DODOMA kuhusu
miamala ya riba. Tunamuomba asome maswali mawili yafuatayo yenye

kufanana na hilo kisha asome majibu ya wanachuoni kama ifuatavyo;
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SWALI

Mimi ni mtu ninayemiliki kiasi fulani cha pesa na ninaki-

zalisha kwa kununua magari kwa cash (malipo ya pamoja) kwa bei
ya Riali elfu 9. Ninauza gari hizo kwa malipo ya kidogokidogo
kwa muda wa mwaka mmoja au miaka miwili kwa kiwango cha
Riali elfu 14 au elfu 10, baada ya kuwa nimechukua ( kutoka kwa
mnunuzi) malipo ya utangulizi Riali elfu 2 au elfu 3. Nami nina
wasiwasi Je, biashara hii ni sahihi au ni riba, na ipi hukumu ya bi-
ashara yangu kwa njia kama hii ambayo nimekuwa nayo tangu

miaka miwili iliyopita ?

JAWABU:

Hakika Allah amehalalisha biashara na ameharamisha riba,
amesema Allah Mtukufu (( Na Allah amehalalisha biashara na
ameharamisha riba)); na miongoni mwa biashara aliyoihalalisha ni
biashara ya malipo ya (kidogokidogo kwa) muda maalumu. Kauli
ya Allah ifuatayo inajulisha juu ya usheria wa hilo; (( Enyi mlioam-
ini pindi mtakapouza au kununua kwa deni mpaka muda maalu-
mu, basi andikianeni.... )) Amesema Imamu Alqurtubiy Allah am-
rehemu; (kuhusu maana ya aya hiyo); “Aya hiyo inakusanya mad-

eni yote, kwa makubaliano ya wanachuoni”



N a imethibitika ndani ya Bukhari na Muslim masimulizi kutoka
kwa Aisha Allah amridhie amesema ; hakika (mtumwa wa kike ait-
waye) Bariirah aliuzwa na wasimamizi wake kwa kiwango cha Waqia 9
kwa malipo ya kidogokidogo kwa muda wa miaka tisa, Mtume £%
akalikubali hilo (wala hakulikemea) , hii inajulisha kufaa kufanya mua-
mala kwa sura hiyo ambayo ameiulizia muulizaji, kwa sababu inaingia

katika (uhalali wa) ujumla uliopo katika aya.’
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SWALI

N ilikwenda katika kampuni moja ambayo inauza magari kwa
malipo ya kidogokidogo na nikanunua gari wakanieleza kwamba gari
linauzwa Riali elfu 50 na mia tano kwa malipo ya pamoja, na linauzwa
kwa Riali elfu 54 na mia moja na thelathini na moja kwa malipo ya
kidogokidogo yaani ongezeko la asilimia 14. Nikawatangulizia malipo
ya Riali elfu 10, na pesa iliyobaki yaani Riali elfu 44 na mia moja na
thelathini na moja nikailipa kidogokidogo kwa muda wa miezi 12 ; ki-

sha nikakabidhiwa gari, na baada ya kupita miezi 4 ghafla nikaanza

kufikiria kiwango kilichozidi nikaenda kuwauliza kuhusu asilimia 14
iliyozidi wakaniambia kuwa ni gharama za kibenki. Hapo nikaanza ku-

pata wasiwasi kuhusu muamala uliofanyika ni wa haramu au wa
JAWABU

Pindi mnunuzi anapokubaliana na kampuni (kununua gari) kwa
malipo ya kidogokidogo kwa muda maalumu, kwa kiwango cha Riali
elfu 54 na mia moja na thelathini na moja ambayo ni bei ya gari ata—
kayoilipa yote kidogokidogo, au baadhi atailipa kwa kuitanguliza kisha
iliyobaki atailipa kidogokidogo, biashara hiyo inafaa kisheria hata kama
bei ya ulipaji wa kuchelewesha (kidogokidogo) ni kubwa zaidi kuliko

bei ya malipo ya pamoja.’
Hitimisho:

Kulingana na majibu ya wanachuoni,tunafahamu kuwa biashara ya
namna hiyo inafaa kisheria maadamu masharti yawe yamechungwa.
Miongoni mwa masharti hayo ni; Muuzaji awe anauza bidhaa ambayo
anaimiliki, Wakubaliane kiwango cha malipo , Wakubaliane kiwango
maalumu cha muda wa malipo hayo, Malipo yasiongezeke kwa sababu
ya kuchelewa kulipa ndani ya wakati waliokubaliana n.k Tutaona
uchambuzi wa masharti hayo katika makala zijazo inshaa Allah. En-

delea kuwa nasi , Allah atubariki kwa chumo la halali.
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