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SWALI

Mtoto ambaye ni bubu na kiziwi, je anazingatiwa kuwa ni mlazimishwaji

kisheria kufanya ibada kama vile swala au yeye ana udhuru kisheria?
JAWABU.

Amesema Sheikh Ibnu Baaz, Allah amrehemu:-

Mtoto ambaye ni bubu na kiziwi ikiwa amefika umri wa baleghe
anazingatiwa kuwa ni mlazimishwaji wa aina mbalimbali za ibada za
lazima kama vile swala na nyinginezo na atafundishwa yale ambayo yanam-
lazimu (katika ibada zake) kwa kutumia maandishi au ishara. Ulazima huo
ni kutokana na ujumla wa miongozo ya kisheria ijulishayo juu ya uwajibu

wa ibada za faradhi kwa kila ambaye amefika umri wa baleghe na mwenye
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akili timamu. Na baleghe inapatikana kwa kutimiza umri wa mlaka kumi na

tano, au kwa kutokwa na manii kwa matamanio katika usingizi au akiwa
macho, na kwa kuota nywele ngumu pembezoni mwa utupu wake. Na kwa

upande wa mwanamke linaongezeka jambo la nne ambalo ni hedhi.

i wajibu juu ya msimamizi wake amtolee yale yanayomlazimu

kisheria kama vile zaka na nyinginezo miongoni mwa haki za

mali. Na ni wajibu (pia) amfundishe yale ambayo yamefichikana
kwake kwa kutumia njia ziwezekanazo ili afahamu yale ambayo Allah
amemuwajibishia juu yake na yale ambayo amemuharamishia. Na Allah Ali-
yetakasika na Aliyejuu anasema: (Mcheni Allah kwa kadiri muwezavyo)) na
amesema Mtume #£&(( Pindi nitakapokuamrisheni jambo lolote basi lifanyeni

kadiri muwezavyo)).

ivyo basi, mtu aliye baleghe na mwenye akili timamu ambaye
hasikii au hazungumzi au kapatwa na vyote viwili, uziwi na
ububu, ni wajibu juu yake amche Allah kadiri awezavyo kwa
kufanya mambo ya wajibu na kuacha mambo ya haramu, na ni wajibu juu
yake ajifundishe dini yake kulingana na uwezo wake, kwa kuangalia au

maandishi au ishara, mpaka afahamu kitakiwacho kufahamika. ]]
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Mkusanyaji na Mkalimani: Ummati Abdallah, Abuu Muhammad.



