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SWALI

una benki ambayo inanunua kila ninachokihitaji kama vile
samani za ndani au kiwanja au gari, kwa sharti : Niwe

mfanyakazi, na mshahara wangu upitie katika benki hiyo
kwa muda wa miaka mitano ili benki ichukue dhamana ya haki yake.
Mfano nikienda katika benki hiyo na nikasema ninahitaji mninunulie

gari , wataniambia, nenda katika kampuni ya uuzaji wa magari au kati—

ka maeneo yauzayo magari ambapo kuna gari unalolitaka na utuletee
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kutoka huko kwenye kampuni hiyo au sehemu hiyo, utuletee karatasi rasmi inayoonyesha
kiwango cha thamani ya gari. Pindi ninapoifikisha karatasi hiyo benki watanipa hundi
(cheque) ambayo imeandikwa jina la hiyo kampuni au sehemu iuzayo gari, ndani ya hundi
hiyo kuna kiwango cha thamani ya gari hilo na sambamba na hundi hiyo kuna karatasi
nyingine (wananipa) ambayo imeandikwa “mpeni gari yake mwenye hundi hii ” Endapo tha-
mani ya gari ni Riali laki moja , basi huongezwa asilimia saba (7%) juu ya deni langu kila
mwaka kwa niaba ya ulipaji wa kidogokidogo; hivyo kwa kipindi cha miaka mitano inakuwa
thamani ya gari (nitakiwayo kuilipa) iliyoandikwa kwenye karatasi ya deni la benki ni Riali

laki moja na elfu thelathini na tano.

Na kuna mfano mwingine ufuatao: ninapotaka kununua kiwanja, benki itanihitajia ni-
wapelekee karatasi kutoka katika ofisi za ardhi yenye kubainisha ndani yake thamani (bei) ya

kiwanja hicho , kisha benki itanipatia hundi (cheki) , na benki itaongeza asilimia saba (7%)

juu ya bei ya kiwanja hicho kwa sababu ya ulipaji wa kidogokidogo kwa muda wa miaka
mitano. Endapo bei ya kiwanja ni Riali laki moja , basi deni langu ninalodaiwa na benki
litakuwa Riali laki moja na elfu thelathini na tano. Je biashara hii ni mojawapo ya aina za
biashara za ulipaji wa kuchelewesha unaoruhusiwa kisheria ? Kwa sababu benki imetangulia
kuchukua dhamana yake —kwa kuwa mimi ni mfanyakazi— benki ikachukua dhamana ya
kuandikisha makubaliano ambayo yatapelekea kuhamishwa mshahara wangu wa mwezi

moja kwa moja kuelekea katika benki hiyo, wao huchukua fungu lao na wananiachia kilicho-

baki , (hili hufanyika) ndani ya muda wa miaka mitano. Na je biashara hii inafaa kisheria?
JAWABU:

H aifai kufanya muamala huo uliotajwa , kwa sababu uhalisia wake ni kama mkopo
unaoambatana na ziada (ya malipo), ziada ambayo imewekewa sharti wakati wa ku-
lipa deni (uzidishe kiwango maalumu 7%). Na hiyo sura iliyotajwa ni ujanja na njama tu (za
kukwepa riba), lakini uhalisia ni muamala wa riba ulioharamishwa ndani ya Qur’an na Sunna
na Makubaliano ya wanachuoni. Ni wajibu kuacha kufanya muamala huo kwa ajili ya kumtii
Allah na Mtume wake # ; na Allah anasema (( Na ambaye anamcha Allah , Allah atamjaalia

mapito na atamruzuku kwa namna asiyotarajia )).
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Mkusanyaji na Mkalimani:Ummati Abdallah, Abuu Muhammad




