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MNYAMA WA UDH-HIYAH ANAYEFAA KUCHINJWA

&
Coma_tant®

Yamewekwa masharti sita kwa ajili ya Mnyama wa Udh-hiya:

Sharti la kwanza:Mnyama wa Udh-hiya awe miongoni mwa
wanyama-hoa; nao ni Ngamia na Ng’ombe na Mbuzi na Kondoo
kwa kauli ya Allah Mtukufu: [[ Na kila umma tuliupatia ibada ya
kuchinja ili wamtaje Allah kwa sababu ya kuruzukiwa wanyama-
hoa ....]] na wanyama-hoa (waliotajwa katika aya hii) ni Ngamia na
Ng’ombe na Mbuzi na Kondoo na hivi ndivyo ifahamikavyo kwa
waarabu kama alivyotaja Alhassan na Qataadah na wengineo, Allah

Awarehemu.

Sharti la pili: Mnyama awe amefika umri uliopangwa kisheria;

Wanyama-hoa Umrri uliopangwa

kisheria
1 Ngamia Miaka 5 au zaidi
2 Ng’ombe Miaka 2 au zaidi
3 Mbuzi Mwaka 1 au zaidi
4 Kondoo Miezi 6 au zaidi

Uchinjaji wa mnyama wa Udh-hiya hautokuwa sahihi endapo
amechinjwa Ngamia chini ya miaka mitano, na Ng’ombe chini ya
miaka miwili , na Mbuzi chini ya mwaka mmoja na Kondoo chini

ya miezi sita.



Sharti la tatu: Mnyama asiwe na dosari zenye kuzuia ufaaji wake. Na dosari hizo ni nne:

Dosari ya kwanza

v

Mwenye ubovu wa macho ulio
wazi (chongo) mnaye ni yule
ambaye macho yake
yamedidimia au yamekodoka
mithili ya duara-dufu, au yana
weupe kwa ndani ambao

unajulisha wazi chongo yake.

Dosari ya Tatu

Mwenye ubovu wa miguu ulio
wazi (kiguru/kilema). Nao ni ule
ambao unamzuia mnyama

kutembea salama anaposwagwa

Dosari ya Pili:

4

Maradhi yaliyowazi:Nayo ni yale
ambayo dalili zake zinadhihiri
wazi kama vile homa ambayo
inamzuia mnyama kwenda
malishoni na inamzuia kutamani
kula malisho. Au ukurutu mwilini
uliodhahiri wenye kuharibu
nyama yake au afya yake au
jeraha kubwa lenye kuathiri afya

yake na mfano wa hayo.

Dosari ya Nne

Mnyama dhaifu asiyekuwa na

mnofu.

Kwa kauli ya Mtume

swallallaahu alaihi wasallam

pindi alipoulizwa ni wanyama

gani waepukwe katika udh-

hiya, akaashiria kwa vidole

vyake kuwa ni wanne kisha

akasema: ((Kiguru ulio wazi
ulemavu wake, na chongo
iliyowazi chongo vyake, na
mgonjwa ulio wazi ugonjwa
wake na mnyama dhaifu
asiyekuwa na mnofu ))




Hizi dosari nne zinazuia ufaaji wa mnyama wa Udh-hiyah mwenye dosari
hizo. Na dosari nyingine zinazofanana na hizo au zilizokuwa zaidi ya hizo,
pia zinaambatana na hizo nne; hivyo basi haifai kuchinja mnyama wa Udh

-hiya mwenye dosari zifuatazo:
1)  Mnyama kipofu asiyeona kabisa kwa macho yake.

2)  Mnyama aliyevimbiwa sana kisha akaendesha (akaharisha) sana mpa-

ka akatokwa na fahamu.

3) Mnyama mwenye kujifungua kwa tabu na ugumu mno mpaka aka-

tokwa na ufahamu.

4)  Mnyama aliyepatwa na tukio hatarishi kama vile kuzama majini au

kuanguka kutoka juu, na mfano wake mpaka akatokwa na ufahamu.

5) Mlemavu wa kudumu, naye ni mnyama ambaye anashindwa kabisa

kutembea kwa sababu ya ulemavu.

6) Mnyama aliyekatwa (au aliyevunjika) mkono mmoja au mguu mmo-
ja.
Ukiongeza dosari hizi sita pamoja na zile nne ambazo zimeelezwa katika

hadithi , wanakuwa wanyama wasiofaa kuchinjwa ni kumi ; hawa sita na

’

wale wenye dosari zile nne .

Sharti la nne: Mnyama awe anamilikiwa na mchinjaji au mchinjaji awe
kapewa idhini ya kisheria, au awe kapewa idhini na mmiliki wa mnyama .
Haifai kuchinja mnyama wa Udh-hiya asiyekuwa mmilikiwa wa mchinjaji

kama vile mnyama aliyeporwa au kuibwa au aliyepatikana kwa madai ya

uongo , na mfano wa hayo. Kwa sababu haifai kufanya ibada ya
kujisogeza kwa Allah kwa njia ya kumuasi Allah. Na inafaa
msimamizi wa mali ya yatima kumchinjia katika mali yake endapo
itakuwa ni kawaida iliyozoeleka (katika eneo husika) na ukawa
moyo wa yatima unasononeka kwa kutochinja Udh-hiya. Na pia
inafaa mwakilishi kuchinja katika mali ya aliyempa uwakala

endapo atampa idhini.

Sharti la Tano: Mnyama wa Udh-hiya asiwe anaambatana na haki
ya mtu mwingine , hivyo haifai kuchinja mnyama ambaye

amewekwa rehani.

Sharti la sita: Achinje mnyama wa Udh-hiya ndani ya wakati uli-
opangwa kisheria , nao ni baada ya kumalizika swala ya Eid ndani
ya siku ya 10 Dhul-hijjah mpaka lizamapo jua siku ya mwisho kati-
ka masiku ya kukausha nyama, nayo ni siku ya tarehe 13 Dhul-
hijjah. Hivyo basi, siku za kuchinja ni nne, nazo ni: siku ya sikukuu
baada ya swala ( tarehe 10) , na masiku matatu baada yake ( tarehe

11, 12 na 13)...]]
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Mkusanyaji na Mkalimani: Ummati Abdallah, Abuu Muhammad



