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Aliulizwa Sheikh Ibnu Uthaimin Allah amrehemu swali lifuatalo ;

V1Y UISLAY ATAARIR] URANILIE WA TAUHIDI

AKAJIBU:

“ Muislamu atahakiki ukamilifu wa Tauhidi kwa kumtakasia Ibada Allah Aliyetukuka na
Mwenye nguvu kwa kuzifanya ibada zake ziwe kwa ajili ya Allah pekee; akawa si
mwenye kujionyesha (kwa viumbe) ndani ya utendaji wa ibada hizo wala si mwenye kuji-
pendekeza kwa viumbe, bali yeye akawa anamuabudu Allah kwa kutakasa nia ya maten-
do yake kwa ajili yake tu; hii ni namna ya kuhakiki Tauhidi katika upande wa IBADA.

Ama katika upande wa Ulezi wa Allah; anatakiwa asiwe anamtegemea yeyote isipoku-
wa Allah , wala asiwe anamuomba msaada yeyote isipokuwa Allah; kama alivyosema
Mtume swallallaahu alaihi wasallam {{ Ewe Kijana hakika mimi nakuelimisha mambo ya-
fuatayo; Muhifadhi Allah naye atakuhifadhi, muhifadhi Allah utamkuta uendapo, pindi
unapoomba basi muombe Allah tu, na pindi unapohitaji msaada basi muombe Allah
msaada . Na tambua kuwa lau kama watu wote wangekusanyika ili wakunufaishe kwa
jambo lolote , wasingeweza kukunufaisha isipokuwa kwa kitu ambacho Allah
amekuandikia , na lau kama wangekusanyika ili wakudhuru kwa chochote, wasingeweza
kukudhuru isipokuwa kwa kiwango ambacho Allah amekuandikia juu yako }}.

Na muislamu daima anawajibika kumuomba Allah kuthibiti imara katika haki na Tau-
hidi, kwani kuna watu wengi ambao wanayo asili ya Tauhidi lakini wanakuwa na mambo
mbalimbali yenye kupunguza Tauhidi yao. Nitakupigia mfano mmoja ambao umeenea
sana kwa watu na wanaudharau : nalo ni jambo la kutegemea katika sababu za mambo.
Bila shaka ni jambo lifahamikalo kwamba Allah amekadiria sababu kwa ajili ya utokeaji

wa mambo (matukio). Mfano maradhi, Allah amekadiria sababu kwa ajili ya kupona

kutokana na maradhi hayo. Na mifano mengine.

Baadhi ya watu huwa wanategemea kwenye sababu , utamkuta pindi mtu huyo an-
apougua, moyo wake huwa unaambatana na hospitali na madaktari uambatanaji wa mo-
ja kwa moja, na anapokwenda hospitali kwa madaktari anakwenda kana kwamba
kupona kupo katika mikono yao. Na anasahau kwamba Allah amewafanya hao madaktari
kuwa ni sababu tu ya kupona inaweza ikafaidisha matokeo ya kupona au isifaidishe
chochote. Sababu hizi endapo zitafaidisha, basi ni kwa fadhila za Allah na makadirio
yake , na endapo hazitosaidia chochote ni kwa uadilifu wa Allah na makadirio yake pia.

Haipasi wala haifai mtu akawa anamsahau mwenye kusababisha (ambaye ni Allah)
halafu akawa anafikiria sababu tu (kama vile madaktari n.k.). Sisi hatukatai kwamba
sababu zina athari kwenye jambo lililosababishwa kutokea, lakini athari hii ni kutokana
na makadirio ya Allah, kama alivyosema Allah Mtukufu kuhusu wachawi; (( Wakajifun-
disha uchawi kutoka kwao, wakautumia kutenganisha baina ya mtu na mkewe)),kisha




akasema ((....na wala hawatomdhuru yeyote kwa uchawi huo isipokuwa kwa idhini ya
Allah )).

Jambo la msingi ni kwamba , hakika kuhakiki upatikanaji wa Tauhidi ni kuuambatanisha
moyo kwa Allah katika hofu ya mtu na matumaini yake, na kumuhusisha yeye pekee kati-
ka makusudio ya ibada zote.)) Mwisho wa jibu la Sheikh.

UCHAMBUZI MFUPI:

lli kuhakiki ukamilifu wa Tauhidi kwa kila mmojawetu, ni lazima alazimiane na
kumpwekesha Allah katika kila jambo lenye kumuhusu Allah pekee. Ndio maana sheikh
Ibnu Uthaimin Allah amrehemu akataja mambo mawili miongoni mwa yale yatakiwayo
kupwekeshwa Allah Mtukufu, nayo ni:

1) KUHAKIKI UPEKEE WA ALLAH KATIKA IBADA (Asiabudiwe yeyote kinyume na Allah
Mtukufu kwa maneno au matendo ya kiibada)

2) KUHAKIKI UPEKEE WA ALLAH KATIKA ULEZI WAKE.(Mfano; Asitumainiwe yeyote
katika ulezi na usimamizi wa viumbe isipokuwa Allah pekee).

Katika hili jambo la pili Sheikh ametoa mfano ambao wengi wanajikuta wana
mapungufu katika upande wa Tauhidi yao katika hilo. Nalo ni jambo la kuzitegemea
sababu mbalimbali na kuzitumainia matumaini ya moja kwa moja yasiyokuwa na mipa-
ka. Hebu tazama jedwali lifuatalo ili upambanukiwe na mfano wa sheikh alioutoa katika
maelezo yake;

Tatizo Sababu za Matokeo ya sababu za Msababishaji wa

utatuzi wa tatizo.

kulitatua tatizo. matokeo hayo.

1. Ugonjwa | Hospitali, daktari, dawa Kupona ALLAH

2. Umasikini Ajira Maisha mazuri ALLAH

Watu wengi wanapokuwa na tatizo la ugonjwa, huwa wanapofanya sababu za kutatua
maradhi yao wakaelekea hospitalini, wakamuona daktari na wakatumia dawa; basi huwa

mioyo yao inaambatana na kutegemea moja kwa moja katika sababu hizo walizozifanya

kuwa ndizo zitawaletea matokeo ya kupona, na wanamsahau Allah Mtukufu ambaye
yeye ndiye mwenye kusababisha utendaji-kazi wa sababu hizo walizozifanya ili zilete ma-
tokeo yatarajiwayo. Na hali hii ni alama ya upungufu wa Tauhidi yao.

Na wengine wanapopambana na hali duni ya maisha yao kwa kutafuta ajira ili wawe
na maisha mazuri, basi mioyo yao pia huwa inaambatana na kutegemea moja kwa moja
katika ajira zao ili ndizo ziwaletee nafuu ya maisha na wakati huo wanamsahau Allah am-
baye ndiye msababishaji wa matokeo ya maisha mazuri kupitia sababu ya ajira na
nyinginezo . Na hii ni alama ya upungufu wa Tauhidi yao. Allah atusalimishe na hilo.
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