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UTANGULIZI: 

      Sifa zote njema anastahiki ALLAH mola Mlezi wa Ulimwengu. Na sala na salamu ziwe 
juu ya Mtume wetu Muhammad pamoja na watu wake na maswahaba wake wote na 
watakaowafuata wao kwa wema mpaka siku ya mwisho. 

                    Baada ya utangulizi huo; 

     Hii ni Tarjama kwa Lugha ya Kiswahili kutoka katika maneno ya mwanazuoni Mtukufu 
Muhammad Ibnu Abdilwahaab Allah amrehemu yaliyomo kwenye risala yake fupi iitwayo 
( دبعلا بجاو ) .Kutokana na umuhimu wa kulelewa katika malezi ya elimu za wanazuoni 
wetu , tumeona tufanye tarjama hii ya Kiswahili ili tuweze kunufaika sote na faida 
kemkem zilizo ndani ya risala hii. Asili ya tarjama hii ni darsa za baada ya swala ya 
Adhuhuri zinazoendelea katika Markaz Ibnu Uthaymin, Masjid Saiid hapa jijini Dodoma  
ambapo risala hii imefundishwa kuanzia tarehe 13 / 05 / 2023 M mpaka leo 28/05/2023M. 

   Kazi iliyofanywa  katika risala hii ni kutoa maana ya maneno ya kiarabu kwa kutumia 
maneno ya lugha ya Kiswahili (kufanya Tarjama) pamoja na kuongeza baadhi ya maneno 
ya ufafanuzi kwa ufupi.  

 

Tunamuomba Allah ajaalie kazi hii iwe na utakasifu wa nia kwa ajili ya kutaraji uso wake 
na awanufaishe wasomaji na wasambazaji wa risala hii.   

   

E-Mail:  ibnuthaymiindom @gmail.com 

Website: www.ibnuthaymindom.or.tz 

Phone: +255 765 713 116 

P.o. Box 1984 Hazina, Dodoma.  P.o Box  1984 Dodoma 

IBNU UTHAYMIN ISLAMIC CENTRE      

 اينازنت  امودود يملاسلإا ينميثع نبا زكرم     
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Anasema Sheikh, ALLAH amrehemu: 

‘Pindi ALLAH anapomuamrisha mja wake jambo lolote ni wajibu juu yake (afuate) hatua 
saba (zifuatazo): 

1) Elimu ya kulitambua lililoamrishwa. 

2) Kulipenda lililoamrishwa. 

3) Kuweka azma ya kweli ya kulifanya. 

4) Kulifanya. 

5) Ufanyaji wake uwe katika mwongozo wa sheria, uwe kwa utakasifu wa nia na ufu-
ate mwenendo wa Mtume swallallaahu alaihi wasallam. 

6)  Kutahadhari dhidi ya kutenda jambo lenye kuharibu tendo jema. 

7) Kuthibiti imara (kudumu)“ 

Ufafanuzi mfupi: 

    Haya  mambo saba ni lazima yawe vipaumbele vya kila mmojawetu katika safari yake ya 
kutekeleza maamrisho ya Allah Aliyetakasika na Aliyejuu , na pia katika kuepukana na ma-
katazo yake. Sheikh ameyataja mambo hayo kwa kufuata mpangilio mzuri sana wenye 
kuzingatia umuhimu wa kitakiwacho kuanzwa kabla ya kingine kwa mujibu wa mafundisho 
ya dini yetu ya Uislamu. Ndio kusema ya kwamba, atakayeanza kutenda jambo aliloamrish-
wa na Allah Mtukufu kabla ya kulifahamu vema, basi hakika huyo ameruka hatua, yaani 
kaacha hatua ya awali itakiwayo kutangulizwa katika amri hiyo. 

      Kisha Sheikh, Allah amrehemu akaleta ufafanuzi wa hayo mambo saba baada ya 
kuyataja kwa ujumla akayaleta katika mfumo wa kuyachambua. Uchambuzi wake umebe-
ba mifano kadhaa ya amri za Allah na makatazo yake sambamba na kuonyesha hali za watu 
katika kuyaendea maamrisho hayo na kujiepusha na makatazo hayo kwa mujibu wa hatua 
hizo saba kama ifuatavyo: 

    “Pindi mwanadamu anapofahamu kwamba Allah ameamrisha Tauhidi (kumpwekesha 
katika ibada) na amekataza Ushirikina ; au akafahamu kwamba Allah amehalalisha biasha-
ra na ameharamisha riba; au akafahamu kwamba Allah ameharamisha ulaji wa mali ya 
yatima kwa dhulma , na amehalalisha kwa msimamizi wa mali ya yatima ale (mali ya yati-
ma) kwa wema endapo atakuwa fukara; ni wajibu juu yake alifahamu vema lililoamrishwa 
na aliulizie (kwa wajuzi) mpaka alifahamu vema, na (ni wajibu pia) alifahamu vema lililoka-
tazwa na aliulizie (kwa wajuzi) mpaka atakapolifahamu vema. 

    Na lizingatie hilo kuwa ndio jambo la kwanza , yaani jambo la kumpwekesha Allah katika 
Ibada na jambo la kumshirikisha Allah….” 
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Ufafanuzi: 

“ Kwa ufupi, Sheikh anaashiria kwamba; katika maamrisho na makatazo ya Allah, wana-
damu wamegawanyika katika ufahamu wa aina kuu mbili  zifuatazo; 

1) Ufahamu wa ujumla. 

2) Ufahamu wa upambanuzi. 

  Watu wengi wana ufahamu wa ujumla wa neno Tauhidi (upweke wa Allah katika Ibada) 
na uhalali wa kufanya biashara na mengineyo katika maamrisho ya Allah. Kama vile 
walivyo na ufahamu wa ujumla pia katika uharamu wa mambo mbalimbali ikiwemo Ushiri-
kina na Riba, kwa kuwa ufahamu huo hauna msaada wowote kwa mtu ndio maana 
akatakiwa kila mmoja autafute ufahamu wa aina ya pili ambao ni ufahamu wa upamba-
nuzi. Na huo ndio utakiwao kwa kila mmojawetu awe nao ili aweze kutenda maamrisho 
vema na kujiepusha na makatazo vema.  

     Na zingatia pale aliposema “na aliulizie (kwa wajuzi) mpaka alifahamu vema”, hapa 
anaonyesha namna ya kuupata huo ufahamu wa aina ya pili, ufahamu huo unapatikana 
kwa kusoma kwa wajuzi waliokuzidi maarifa ya dini yako ili uweze kupambanukiwa na 
maamrisho ya Mola wako pamoja na makatazo yake. 

Kisha akaonyesha namna ambavyo wanadamu wengi hawapo tayari kuutafuta ufahamu 
wa aina ya pili na madhara ya hali hiyo kwao, kama ifuatavyo: 

“ Na watu wengi wanafahamu (ufahamu wa ujumla) kwamba Tauhidi ni jambo la haki na 
Ushirikina ni jambo la batili, lakini wamepuuzia (kuutafuta upambanuzi) na wala hawaulizi; 
na (wengi wao pia) wamefahamu (ufahamu wa ujumla) kwamba Allah ameharamisha Riba 
lakini wakaendelea kufanya biashara pasina kuulizia (upambanuzi wa riba); na (wengi wao 
pia) wanafahamu (ufahamu wa ujumla kuhusu) uharamu wa kula mali ya yatima kwa dhul-
ma  na uhalali wa kula mali hiyo kwa wema, lakini wakaendelea kusimamia mali za yatima 
pasina kuuliza.” 

Kisha akataja hatua inayofuata akasema: 

“ Hatua ya pili:  

  Kulipenda lile ambalo Allah ameliteremsha; na (hupatikana) ukafiri kwa yule ambaye ata-
chukia kile ambacho Allah amekiteremsha, kwa kauli yake Allah Mtukufu (( Hiyo ni kwa 
sababu walichukia kile ambacho amekiteremsha Allah , Allah akayaporomosha matendo 
yao)) Suurat Muhammad 9. 

    Na watu wengi hawampendi Mtume swallallaahu alaihi wasallam, bali wanamchukia na 
wanayachukia yale ambayo amekuja nayo hata kama wanafahamu kwamba hakika Allah 
ameyateremsha” 
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Ufafanuzi mfupi: 

  Baada ya kupata elimu ya upambanuzi wa jambo utakiwalo kulifanya katika sheria ya 
Mola wako, unalazimika kuipenda sheria hiyo ndani ya moyo wako. Mapenzi hayo ni lazi-
ma yapatikane kwa kuwa ndio alama ya kutukuzwa sheria ya Mola wako bali ndio sababu 
kuu itakayopelekea utendaji wako wa jamboi hilo uwe na faida na matunda kwako duniani 
pamoja na akhera.  

   Tambua kuwa mwenye kuichukia sheria ya Allah baada ya kuwa ameifahamu vema, huyo 
hana usalama mbele ya Mola wake, na matendo yake pia yapo hatarini kuporomoka kama 
alivyosema Allah ndani ya Qur’an kuhusu sifa na tabia za wale waliomkufuru: (( Hiyo ni 
kwa sababu walichukia kile ambacho amekiteremsha Allah , Allah akayaporomosha maten-
do yao)) Suurat Muhammad 9. 

    Mfano wa sheria za Allah zinazochukiwa na watu wengi ni mwenendo wa Mtume swal-
lallaahu alaihi wasallam , imefikia hatua mpaka kuchukiwa wale wenye kushikamana na 
mwenendo wake na kunasibishwa kuwa wameleta dini mpya. Yamebaki madai ya 
kumpenda Mtume swallallaahu alaihi wasallam kwa watu wengi yapo kwenye kutenda 
kinyume na mwenendo wake. Na mifano ipo mingi katika hili, baadhi ya mifano ni sherehe 
za kuzaliwa Mtume swallallaahu alaihi wasallam (Maulidi), usomaji wa khitma siku tatu au 
arobaini baada ya kuzikwa aliyefariki, usomaji wa   albadiri na mengineyo.Yote hayo haya-
na mwongozo wowote na bahati mbaya anayefuata mwongozo wa Mtume swallallaahu 
alaihi wasallam unaopingana na hayo anachukiwa na kuchukiwa sunna za Mtume swal-
lallaahu alaihi wasallam. Ndio maana Sheikh akasema “Na watu wengi hawampendi 
Mtume swallallaahu alaihi wasallam, bali wanamchukia na wanayachukia yale ambayo 
amekuja nayo hata kama wanafahamu kwamba hakika Allah ameyateremsha.” 

Kisha akataja hatua inayofuata, akasema;  

“Hatua ya tatu: 

Kuweka azma ya kweli ya kutenda; wengi katika watu wanajua na wanapenda lakini ha-
waweki azma ya kweli ya kutenda , kwa kuhofia ubadilikaji wa (maslahi fulani ya) dunia 
yao.” 

Ufafanuzi mfupi; 

   Watu wengi tunashindwa kuweka maazimio na mikakati ya kweli na madhubuti katika 
kuyafanya  mambo tuliyoamrishwa. Na hali hii ni miongoni mwa sababu za kushindwa 
kutekeleza mambo mengi katika sheria ya Mola wetu, hata yale mepesi mno yanakuwa 
mazito mno juu yetu, Allah atusaidie. Weka azma ya kweli ya kubadili mwenendo wako wa 
kiibada na kimuamala, anza leo usisubiri kesho, usihofie kwamba kuna jambo la kidunia 
utalikosa endapo utakuwa mwema!  
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Kisha Sheikh akataja hatua inayofuata, akasema: 

“Hatua ya nne: Kutenda;  

 Na watu wengi wanapoazimia au wakaanza kufanyia kazi maazimio yao kisha wakaona 
kuna watu wanaowatukuza kama vile masheikh wao na wengineo, huwa wanaacha kuten-
da.” 

Ufafanuzi mfupi: 

   Miongoni mwa maafa makubwa ni kuacha kutenda kheri na wema kwa sababu ya kuogo-
pa macho ya yule unayemtukuza katika wanadamu wenzako, ambaye hapendi kukuona 
ukiwa katika wema huo. Pengine anaweza kuwa ni mtoto ambaye ameweka azma ya kua-
cha kutambikia mizimu , akahofia nafasi ya wazazi wake , akaacha kutekeleza azma yake 
akaingia tena katika ibada ya kuabudu mizimu. Hivyo, haitofaa baada ya kuwa una azma ya 
kweli ukaacha kuifanyia kazi azma yako kwa kuhofia nafasi ya mwanadamu mwenzako. 

Kisha Sheikh akataja hatua inayofuata, akasema: 

“ Hatua ya Tano:  

 Ufanyaji wake uwe katika mwongozo wa sheria, uwe kwa utakasifu wa nia na ufuate 
mwenendo wa Mtume swallallaahu alaihi wasallam. 

     Hakika watu wengi wanaotenda wema matendo yao huwa hayawi katika utakasifu wa 
nia zao, na ikiwa yatatokea yakawa katika utakasifu wa nia, hayawi katika ufuataji wa 
mwongozo wa Mtume swallallaahu alaihi wasallam.  

Ufafanuzi mfupi: 

     Ametaja masharti mawili kwa Muislamu ili tendo lake jema liweze kukubalika mbele ya 
Allah Mtukufu; 

1) Utakasifu wa nia (Ikhlasi). 

2) Ufuataji wa mwongozo wa Mtume swallallaahu alaihi wasallam 

 Yote mawili yana nafasi sawa katika tendo lako jema, ukilipata moja ukalikosa jingine basi 
tendo lako halina nafasi ya kulipwa mbele ya Allah Mtukufu. 

Kisha Sheikh akataja hatua inayofuata, akasema: 

“ Hatua ya sita: Kutahadhari dhidi ya kutenda jambo lenye kuharibu tendo jema.  

  Hakika watu wema wanaogopa uporomokaji wa mema yao (baada ya kuyatenda); kwa 
kauli yake Allah; [ (Tahadharini) yasiporomoke matendo yenu mema hali ya kuwa hamjui ] 
Suurat Alhujuraat 2; Na hili jambo ni miongoni mwa mambo ambayo ni mara chache sana 
kuhofiwa katika zama zetu hizi.” 
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Ufafanuzi mfupi: 

    Hii ni hatua inayofuata baada ya tendo jema kufanyika, ni hatua ya msingi sana kwa 
sababu itahifadhi tendo lako ili libaki salama mpaka siku ya malipo. Endapo hatutachukua 
tahadhari dhidi ya matendo yaporomoshayo mema yetu , tutakuwa hatuna akiba yoyote 
ya wema siku ya malipo, tutakuwa mfano wa mtu ambaye atakwenda siku ya Qiyama hali 
ya kuwa alitenda duniani matendo mengi sana yaliyo mema lakini akayaporomosha, siku 
ya Qiyama yakafanywa kama vumbi litimkalo.  

Kisha Sheikh akataja hatua ya mwisho, akasema; 

“ Hatua ya saba: 

   Kuthibiti imara katika haki na kuhofia mwisho mbaya, kwa kauli ya Mtume swallallaahu 
alaihi wasallam; (( Hakika miongoni mwenu kuna mtu atatenda matendo ya watu wa pe-
poni, lakini atahitimishiwa kwa matendo ya watu wa motoni. )). Na jambo hili pia ni mion-
goni mwa yale ambayo watu wema huyaogopea sana , nayo ni mara chache mno kuog-
opwa katika zama zetu. Kutafakari kuhusiana na hali unayoifahamu kwa watu , katika hili 
na mengineyo , hukujulisha mengi sana ambayo  ulikuwa huyajui, na Allah ndiye Mjuzi 
zaidi.” 

Ufafanuzi mfupi: 

   Matendo huzingatiwa mwishoni mwake, hivyo hakuna nafasi kwa muumini kubweteka 
na kujiliwaza kwa wema wake uliopita, kila mmoja adumu katika wema. Ikitokea ametele-
za katika madhambi ainuke na atubie kwa Mola wake kisha safari ya kuendelea na wema 
iendelee. 

   Na aliposema Sheikh; “Kutafakari kuhusiana na hali unayoifahamu kwa watu , katika hili 
na mengineyo , hukujulisha mengi sana ambayo  ulikuwa huyajui”; Anakusudia kuwa 
inawezekana kuna mtu unamfahamu alikuwa katika hali ya wema mwanzoni mwa umri 
wake lakini mwishoni mwa uhai wake akabadilika akawa muovo kupindukia kisha akafa 
katika hali hiyo. Wangapi walikuwa wakiswali, wakifunga swaumu za faradhi na hata za 
sunna, wakitoa sadaka na zaka katika mali zao na mengineyo katika mema, lakini baada ya 
muda fulani wakabadilika wakaacha wema wote waliokuwa wakiufanya na wakahamia 
katika uovu; wakawa wazinifu, wanywaji wa pombe, wachezaji wa kamari, na kadhalika; 
kisha wakafa katika hali hiyo. 

Ukitafakari hali za watu hao utaona kuwa kila mmojawetu anayo nafasi ya kuiogopea nafsi 
yake isijekuangukia katika mwisho wa namna hiyo. 

 ملعأ اللهو                                                                        

 ملسو هبحصو هلآ ىلعو محمد ىلع الله ىلصو                                                   

Kwa maoni na ushauri wako : 0683 758161 
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