
katika muamala husika.  

Katika muamala huu, miongoni mwa mambo ya msingi kufahamu 

kwa undani ni kwamba: je ni kweli Bank hizo zinafanya miamala 
yake kwa kukupa huduma au bidhaa na si pesa. ? 

U halisia wa muamala huu ni mkopo wa pesa ambao benki in-
amkopesha mtu ambaye hana pesa ya pamoja ya kununua gari au ki-

wanja kisha benki hiyo badala ya kumkabidhi mkononi pesa hiyo 

yule muhitaji wa gari , inamkabidhi muuzaji wa gari au kiwanja moja 

kwa moja. Kisha mkopo huo unatakiwa ulipwe zaidi ya kiwango cha 

awali ambacho muhitaji wa gari amekopeshwa. Huu ndio uhalisia wa 
muamala huo, na wala si kama inavyoweza kufahamika kwa hara-

kaharaka kwamba Bank hizo zinafanya miamala yake kwa kukupa 
huduma au bidhaa na si pesa.  

Miongoni mwa hoja zinazothibitisha hilo, ni kama hizi zifuatazo: 

   Benki haitoi hundi ya pesa ya gari au kiwanja kabla ya kumpata 

muhitaji wa kiwanja au gari hilo aliyeshindwa kununua gari kwa pesa 
yake ya pamoja. Hii ni alama ya kwamba benki haifanyi biashara ya 

magari au viwanja bali inafanya muamala wa kukopesha pesa kwa 
wale wanaohitaji kununua magari au viwanja n.k. Tunafahamu kuwa 

kuna makampuni na mashirika au hata watu binafsi ambao wanafan-

ya biashara iliyo halali  ya magari na viwanja na kadhalika. Wao hu-
fanya hivi: kabla ya kuuza gari wasiokuwa nalo huwa wananunua 

kwanza gari hizo kwa kuagiza kutoka nje ya nchi au sehemu yoyote 

 Assalaam alaikum warahmatullah wabarakatuh.  Shukran kwa 

mwongozo huo mzuri Sheikh. Sasa sielewi miamala halali ya biashara ni 

ipi hasa? Bank hizo zinafanya miamala yake kwa kukupa huduma au bi-

dhaa na si pesa. Mfano ni kama huo uliotolewa hapo. Kama unataka 

kununua gari au kujenga nyumba unatakiwa kupeleka hati ya madai 

(invoice/profoma) na wao watalipia hiyo huduma nawe utalipa kidogo 

kidogo kwa ongezeko ambalo wao husema ni faida katika muamala 

husika. Je tutafanya biashara kwa mtaji gani usio na riba? Naomba 

unisaidie maana nahitaji kukopa lakini naogopa "RIBA" SHEIKH. 

                                                    JAWABU 

             Waalaikumu ssalaamu warahmatullaah wabarakaatuh. 

   Hilo ni swali la ndugu yetu  ambaye amesoma makala yetu tuliyoituma 

katika grupu letu la MARKAZ IBNU UTHAIMIN DODOMA inayo-

zungumzia kuchukua tahadhari dhidi ya njama za riba. (Rejea makala 

hiyo hapo juu). Muulizaji ana maswali mawili ya msingi; Miamala halali 

ya biashara ni ipi hasa? Je tutafanya biashara kwa mtaji gani usio na riba?  

Tutazingatia zaidi nukta ambayo ndiyo sababu ya kuulizwa maswali 

hayo kisha tutaashiria majibu ya maswali hayo kwa uchache pamoja na 

kumuomba ndugu yetu aendelee kufuatilia makala zetu za miamala ya 

kibiashara na kadhalika .  

Nukta  ya msingi  ni hiyo iliyopo kwenye mfano alioutoa muulizaji 

kwamba : Kama unataka kununua gari au kujenga nyumba unatakiwa 

kupeleka hati ya madai (invoice/profoma) na wao watalipia hiyo huduma 

nawe utalipa kidogo kidogo kwa ongezeko ambalo wao husema ni faida 
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hata ndani ya nchi kisha wanauza kwa wateja wahitaji wa magari 

hayo , sawasawa uuzaji wao uwe wa malipo ya pamoja au kwa 

ulipaji wa kidogokidogo. 

    Mfano wa muamala huo wa benki ni kama vile watu wawili ; Juma, 
ambaye ni mwalimu na Hussein, ambaye ni mfanyabiashara wa 

madini. Juma anahitaji gari linalouzwa milioni 15 lakini hana pesa ya 

pamoja ya kununua gari , lakini Hussein ana uwezo mkubwa wa mali 

lakini hamiliki   magari. Juma akaelekea kwa Hussein akamwambia 

‘nahitaji gari lakini sina pesa ya pamoja ya kununua gari’  (hali ya kuwa 
Juma anajua kuwa Huseein hamiliki gari ila anazo pesa za kutosha 

kununua gari). Hussein akamwambia Juma kwamba ‘kama unahitaji 

gari  nenda sehemu wanapouza gari ulete karatasi rasmi inayoonyesha 

bei ya gari hilo (invoice/profoma) ili nikununulie gari kwa makubali-

ano ya kunirejeshea milioni 15 na nusu ndani ya miaka mitatu’ . Juma 

akakubali na akafanya kama alivyoelekezwa. 

  Kisha baada ya Juma kufikisha karatasi ya bei (invoice/profoma)  
kutoka sehemu wauzayo magari , Hussein akatoa cheki / hundi ya un-
unuzi wa gari kwa shilingi milioni 15. Kisha ilipofikishwa hundi hiyo 

kwa muuzaji wa gari, Juma akakabidhiwa gari ya shilingi milioni 15, 

hali ya kuwa amebaki na deni la shilingi milini 15 na nusu benki. 

Maswali ya kujiuliza kwa haraka haraka; 

(1) Unadhani ni kipi kilichomsukuma Juma mpaka akaelekea kwa 

Hussein wakati anajua Hussein hamiliki magari? 

                   (a) Pesa za Hussein (b) Magari ya Hussein       

     (2)  Unadhani gari limenunuliwa kwa cash (malipo ya pamoja) au malipo 

ya kidogokidogo? 

(a) Malipo ya pamoja (milioni 15) (b) kidogo kidogo (milioni 15 na nusu) 

 

     Sababu za majibu hayo: 

(1) Tumejibu kuwa kilichomsukuma Juma mpaka akaelekea kwa Hussein 

wakati anajua Hussein hamiliki magari, ni pesa za Hussein kwa sababu ; 
Juma ni muhitaji wa gari wakati huohuo hana pesa za pamoja za 

kununua gari hilo; kumbe anahitaji kwanza msaada wa pesa kabla ya 
kuelekea kununua gari katika maeneo ambayo  wanauza magari. 

Kaelekea kwa Hussein ili akapate msaada wa pesa ya  kununua gari. 

Isipokuwa utaratibu wa Hussein ni kwamba hatoi pesa na kuikabidhi 
mkononi kwa mtu bali anahitaji aikabidhi kwa muuzaji wa huduma 

ambayo Juma anaihitajia (gari). 

(2) Tumejibu kuwa gari limenunuliwa kwa cash (malipo ya pamoja ya 
shilingi milioni 15) kwa sababu pesa yote hiyo imelipwa kwa pamoja. 

Ama kuhusu milioni 15 na nusu iliyolipwa kidogo kidogo hili ni deni 
lililopo baina ya Juma na Hussein halimuhusu kabisa muuzaji wa gari, 

kwa sababu yeye ameshapata amana yake kamilifu kwa muda muafaka. 

Swali lifuatalo linajitokeza hapa: 

I kiwa uhalisia ndivyo ulivyo, kwamba gari limenunuliwa kwa cash (malipo 

ya pamoja) Ni nani aliyenunua gari? Je, ni Hussein au Juma? Yaani Ni benki 
au ni mtu aliyekwenda kuhitaji huduma ya kununuliwa gari? 
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Hili ni swali la msingi sana kwani watu wengi wanadhanishwa kuwa 

mnunuzi hapo ni benki (Hussein) kwa sababu ndiyo iliyotoa pesa , na 

mtu anayehitaji huduma ya gari (Juma) hana pesa mkononi  kwa hiyo ni ka-
ma vile benki (Hussein) imenunua gari kwa shilingi milioni 15 kisha ikaliuza 

kwa (Juma) shilingi milioni 15 na nusu. Yaani ni kama vile gari limeuzwa 
mara mbili kwanza limeuzwa benki kwa Tsh milioni 15 kisha benki ikaliuza 

gari hilo kwa Tsh milioni 15 na nusu. Dhana hii ndiyo inayoonekana katika 
sura ya nje bali ndio inayosambazwa na kupelekea baadhi ya watu kuamini 

kuwa Bank hizo zinafanya miamala yake kwa kukupa huduma au bi-

dhaa na si pesa.  

Kama nilivyotanguliza hapo mwanzo kusema kwamba uhalisia na uhakika 

wa muamala huu si biashara ya gari kati ya benki na muhitaji wa huduma ya 

gari bali  ni mkopo wa pesa ambao benki inamkopesha mtu ambaye 

anahitaji huduma ya gari lakini hana pesa ya pamoja ya kununua gari.  Kisha 

benki imekubali kumkopesha pesa kwa kuikabidhi kwa muuzaji wa gari 
moja kwa moja. Kwa maana hiyo huo ni mkopo ambao benki imeweka 

sharti la malipo ya ziada .  

Tambua kuwa mkopo wowote ambao utakuwa unapelekea upatikanaji wa 
faida kwa mkopeshaji basi manufaa hayo ni riba, na mkopo huo ni ha-

ramu.Kama alivyosema Mtume swallallaah alaihi wasallam (( Kila mkopo 

unaopelekea faida (kwa mkopeshaji) ni riba)) Albayhaqiy 5/350 

NB:{ Itakuja makala maalumu Inshaa Allah inayozungumzia mikopo} 

    Hebu tuchukulie kwamba benki ndiyo iliyonunua gari hilo kisha imeliuza 

kwa muhitaji wa huduma ! Ikiwa hivyo ndivyo, bado muamala huo hauku-

salimika  , kama mwongozo wa sheria ya Uislamu ulivyo wazi ndani ya 

maneno ya Mtume swallallaahu alaihi wasallam yafuatayo: 

(1) Alisema Hakim Ibn Hizaam Allah amridhie; ‘Ewe Mtume wa Allah 

amekuja mtu kwangu anataka nimuuzie kitu nisichokuwa nacho, Je ni-

muuzie kutoka sokoni ? Akajibu (( Usiuze usichokuwa nacho)). Abu 

Daud 3503. 

(2) (( Yeyote atakayenunua chakula (au bidhaa yoyote) asiiuze (kwa mtu 

mwingine) mpaka atakapokabidhiwa )) Abu Daud 3492 

Hayo ni makatazo ya kuuza bidhaa ambayo huimiliki au ipo katika umiliki wa 

mtu mwingine  au ukawa umeinunua kwa mtu wa kwanza halafu ukaiuza kwa 

mtu mwingine kabla ya kukabidhiwa kutoka kwa mtu wa kwanza.  

Makatazo haya japokuwa hayahusiki na riba, lakini yanahusika na uharamu na 

ubatili wa muamala uliofanywa katika hali kama hizo. Hivyo ikiwa muamala 

huu wa kibenki utasalimika na riba, hautosalimika na ubatili kwa sura hizo 

tulizozitaja. 

Ili kusalimika na riba katika muamala huo zipo njia nyingi sana zilizo salama 

za kufanya kwa asiyekuwa na kipato cha kutosha kununua gari kwa malipo ya 

pamoja, ikiwemo njia zifuatazo; 

(1) Benki inunue gari au kiwanja n.k. na ikabidhiwe kisha ndipo iuze kwa 

ulipaji kidogokidogo kwa wasio na cash. 

(2) Anayetaka kununua gari n.k na hana pesa ya pamoja atafute wanaouza 

magari kwa njia ya ulipaji wa kidogokidogo kama atabahatika kuwapa-

ta. 

(3) Kama hatowapata, atafute mtu wa kumkopa mkopo usiokuwa na riba 

(ziada). 

 ملسو هبحصو هلآو محمد ىلع الله ىلصو                                           

 Mkusanyaji na Mkalimani: Ummati Abdallah, Abuu Muhammad 

  
05 

  
06 


