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MAMBO MBALIMBALI KUHUSU MNYAMA WA UDH-HIYA

JE INAFAA KUMPA KAFIRI NYAMA YA UDH-HIYA?

** Inafaa kwa muislamu kumpa chochote katika vyakula au nguo <~
na vinginevyo, ndugu yake wa karibu na jirani yake na wengineo -
katika makafiri ; hata pia nyama ya udh-hiya. Na inafaa kuwapa W
7 sadaka endapo watakuwa wahitaji ili kuunga undugu na kutekele— 7
+\- za haki ya ujirani, na kuunga mioyo yao katika vislamu. Amesema 7*
5. Allah Mtukufu (( Na endapo wazazi wawili watakulazimisha ¢
{ kunishirikisha mimi pamoja na usiyekuwa na elimu naye, basi
U usiwatii na endelea kuishi nao duniani kwa wema na ifuate njia ya
wenye kujisogeza kwangu)) na akasema pia [[ Allah hajakuka- 7
e tazeni kuwafanyia wema makafiri ambao hawakupigeni vita na 7*
wala hawakutoeni katika miji yenu, hajakukatazeni kuwafanyia 7.
wema na kuwafanyia uadilifu; hakika Allah anawapenda wafanyao '~
uadilifu ]] Na hakika imethibitika kwamba Mtume alimuamrisha
_ Asmaa Bint Abiibakr Allah awaridhie amfanyie wema mama yake 7
¢ ambaye alikuwa kafiri wakati huo, na pia imethibitika kwamba —~
¢ Umar Allah amridhie alimpa kafiri zawadi ya joho lake. Na hai- 7.
kuthibitika katika sheria ya uislamu dalili yenye kuzuia hilo, na

asili ni uhalali, lakini kafiri hapewi katika mafungu ya zaka ya mali 7

;ﬁ isipokuwa wenye kuungwa mioyo yao katika uislamu.

SWALI

d Nilinunua mbuzi wa udh-hiya akazaa kitambo kidogo cha muda

d kabla ya kumchinja, nini nifanye kwa mtoto wake?
JIBU:

Mnyama wa udh-hiya anakuwa kateuliwa rasmi kwa ajili ya
kuchinjwa udh-hiya pindi atakaponunuliwa kwa nia ya udh-hiya

au kwa kumchagua (miongoni mwa wanyama unaowamiliki) ,

-1.1.1-1.1.1

u hivyo basi, endapo atakuwa kateuliwa au kachaguliwa (kwa mo-
d jawapo ya njia hizo mbili) kisha akajifungua kabla ya kumchinja
basi mchinje pia mtoto wake, kwa sababu ya kuambatana na

mama yake (katika hukumu moja).
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¥¢ Je inafaa mtu kuchinja mnyama wa udh-hiya ambaye bado ¢
Yo hajalipa thamani yake (amemnunua kwa mkopo) kisha italipwa PAY
pesa baadaye (baada ya kumchinja)? Allah akulipeni kheri nyingi.

JIBU:

2 XF X X
2 2¢ X X

Y% Inafaa kumchinja mnyama wa udh-hiya hata kama thamani ;'\~

A yake itachelewa kulipwa baada ya kumchinja.
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SWALI

*
¢
¢
L 4
*

Ni ipi hukumu ya kuchinja mnyama wa udh-hiya na ¢

ilichokuwa bora, je tugawe nyama kabla ya kuzipika <

ika ndio bora zaidi ? Kwa kutambua kuwa baadhi L 4
asema kuwa haifai kupika wala kukata mfupa

yama itakiwayo kutolewa sadaka ? .
JAWABU: ¢

*

*

wa udh-hiya ni sunna yenye
anywa katika nia ya mchinjaji)

nasema ni Wajibu kwa kila
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%:é Inafaa kwa kikundi cha watu, kila mmoja katika wao %:é
;‘4 akachinja mnyama wa udh-hiya katika siku miongoni é"
I\ I\

mwa masiku ya sikukuu (Tarehe 10 Dhul-hijjah) na \/

masiku matatu baada yake (tarehe 11,12 na 13). Na inafaa 7|\

Al
7\
pika kwa pamoja na kula kwa pamoja pasina kugawana; |,

ZIN
Alz
ya kuipika au baada ya kuipika , na kutoa sadaka sehemu 7§\

kukata mifupa ya mnyama wa udh-hiya, na inafaa ku-
kama ambavyo inavyofaa pia kugawana baina yao kabla

fulani katika nyama hiyo. %:é
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