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Kutoka kwa Ummu Salama Allah amridhie amesema; hakika
Mtume £ amesema: (( Pindi mtakapoona mwezi mwandamo wa
Dhulhijjah na mmojawenu akakusudia kuchinja mnyama wa udh-
hiya basi asikate nywele zake na kucha zake mpaka atakapochinja )).

Na ndani ya mapokezi mengine amesema (( Asikate chochote katika

nywele zake wala sehemu ya ngozi yake )) Muslim.

adithi hii inajulisha kwamba hakika yanapoingia
masiku kumi ya mwanzo katika mwezi wa Dhulhijjah, na mtu akawa
anakusudia kuchinja mnyama wa udh-hiya basi haitakiwi kunyoa
chochote katika nywele zake wala kucha zake wala kukata sehemu ya
ngozi yake, mpaka atakapochinja mnyama wake. Endapo atakuwa na
wanyama zaidi ya mmoja itafaa kunyoa na kukata kucha baada ya

kumchinja mnyama wa kwanza.

Na dhahiri ya kauli mbili za wanachuoni ni kwamba, katazo hilo la
kunyoa na kukata kucha ni katazo la kuharamisha, kwa sababu ndio
asili ya katazo lolote la kisheria. Endapo atanyoa na kukata kucha kwa
makusudi ni wajibu juu yake afanye toba na kuomba msamaha kwa
Allah, na wala hakuna fidia yoyote itolewayo (kwa kosa hilo) kwa ma-
kubaliano ya wanachuoni wote. Wala pia kosa hilo haliathiri chochote

katika (usahihi na ukubalikaji wa) mnyama wake wa udh-hiya.



a katazo hili linamuhusu mwenye mnyama

(aliyekusudia kuchinja mnyama) kwa kauli yake
Mtume 4  aliposema ((.na akakusudia
kuchinja mnyama wa udh-hiya)) , katazo hili
halimuhusu mke wala watoto pindi atakapotaka kuwashirikisha
katika thawabu za kuchinja. Na yeyote ambaye amechinja
mnyama kwa ajili ya mtu mwingine kwa sababu ya kupewa usia
au kumuwakilisha, si haramu kwake kunyoa au kukata kucha kwa
sababu mnyama huyo wa udh-hiya si wa kwake ( bali yeye kape-
wa usia kuwa amchinjie fulani, au kakabidhiwa mnyama ili am-

chinje kwa kumuwakilisha mwenye mnyama huyo).

Na yeyote ambaye ameshakata kucha na kunyoa nywele baada ya
kuingia mwanzo wa mwezi wa Dhulhijjah kwa sababu ya kuto-
kusudia kuchinja, kisha baada ya hapo akakusudia kuchinja
katikati ya masiku hayo kumi, basi atajizuia kukata kucha na

kunyoa nywele kuanzia (siku) atapokusudia kuchinja.

Na yeyote atakayehitajia kukata kucha au kunyoa nywele kwa
sababu ya kudhurika na ubakiaji wake, kama vile ukatikaji wa
kucha (kwa kujikwaa n k) au akapata jeraha juu ya nywele kiasi
ambacho ikalazimika kutoa kucha iliyobaki au kutoa nywele (ili
atibiwe jeraha lake ), basi hakuna tatizo kukata. Kwa sababu
mchinjaji wa mnyama wa udh-hiya si mwenye taadhima zaidi

kuliko mfanyaji wa ibada ya Hija ambaye naye karuhusiwa kunyoa

endapo atakuwa ni mgonjwa au kukiwa na maudhi kichwani kwake ;
isipokuwa mfanyaji wa ibada ya Hija (endapo atanyoa kwa sababu
hizo zilizoruhusiwa) ni wajibu juu yake atoe fidia , lakini aliyekusudia
kuchinja mnyama wa udh-hiya (endapo atanyoa au kukata kucha
kwa sababu ya udhuru wa kisheria) hana fidia yoyote iwajibikayo juu

yake.

Na wala haifai mwanamke kumuweka mwakilishi wa kumchinjia
mnyama wake wa udh-hiya ili mwanamke huyo anyoe nywele zake
(au ili akate kucha zake); kama ambavyo inavyofahamika kwa baadhi
ya wanawake. Kwa sababu hukumu ya uharamu wa kunyoa na kuka-
ta kucha inaambatana na mwenye mnyama sawasawa aweke
mwakilishi wa kumchinjia au achinje mwenyewe. Ama mwakilishi
aliyewekwa kwa ajili ya kumchinjia mtu mwingine, katazo hili

halimuhusu.

ala si vibaya kuosha nywele kwa upande wa mwa-—
naume na mwanamke ndani ya masiku haya kumi, kwa sababu
Mtume # amekataza kunyoa (au kupunguza) nywele tu (na wala
hakukataza kuosha nywele), na kwa sababu (hata) mfanyaji wa ibada

ya Hija naye ameruhusiwa kuosha nywele zake.
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a hekima ya katazo hili la kunyoa na kukata kucha
ni kwamba; kwa kuwa mchinjaji wa udh-hiya
anashirikiana (anafanana) na mfanyaji wa ibada ya Hija katika
baadhi ya matendo ya ibada hiyo kama vile kujisogeza kwa Allah
kwa kufanya ibada ya kuchinja, imekuwa ni hekima apewe
baadhi ya hukumu zake (yaani apewe hukumu za mfanyaji wa
ibada ya Hija ikiwemo uharamu wa kukata kucha na kunyoa ny-
wele) kama alivyosema Allah Mtukufu kuhusu wafanyaji wa iba-
da ya Hija ( Na wala msinyoe nywele zenu mpaka mtakapo-

chinja )) Albaqara 196 ; na Allah ndiye Mjuzi zaidi.

Uzindushi:

Baadhi ya watu wasiojua wanadhani kwamba atakayekusudia
kuchinja mnyama wa udh-hiya kisha akakata kucha zake au
akanyoa nywele zake au akakata sehemu yoyote ya ngozi ya mwili
wake ndani ya masiku haya kumi, uchinjaji wake wa udh-hiya
haukubaliki (si sahihi), na dhana hii ni makosa ya wazi kwa sababu
hakuna uhusiano wowote kati ya kukubalika mnyama wa udh-hiya
na ukataji wa kucha au unyoaji wa nywele. Lakini yeyote atakayekata
kucha au kunyoa nywele pasina udhuru wowote wa kisheria anakuwa
amepingana na amri ya Mtume £ ya kujizuia kutokata na kutonyoa,
na anakuwa ameingia katika jambo ambalo Mtume amelikataza,
hivyo ni wajibu juu yake afanye toba na aombe msamaha kwa Allah

Mtukufu.

Ama Yule ambaye atahitajia kunyoa nywele au kukata kucha
zake au kukata shemu ya ngozi ya mwili wake , akafanya hivyo (kwa
dharura) hakuna tatizo juu yake. Mfano akawa na jeraha akahitajia
kupunguza nywele katika jeraha hilo, au kucha ikakatika yenyewe
(ikawa inaning’inia) ikawa inamuudhi na kumsumbua akawa ameka-
ta kipande cha kucha inayomuudhi, au kipande cha ngozi ya mwili
kikawa kinaning’inia na kikawa kinamuudhi, akakikata; hakuna tati-

zo lolote katika hali zote hizo.
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Mkusanyaji na Mkalimani: Ummati Abdallah, Abuu Muhammad



